Display ที่ Projector ไม่ได้

od2504's picture
1077
วันนี้เกือบแย่ NMB ที่เคยใช้ Present กลับไม่ยอมแสดงภาพที่ต้องการ (Keynote) ดีว่าได้สำรองเป็น Image แต่ละเฟรมไว้จึงรอดตัวไปได้

/ปัญหาคือ เขาจะแสดงเฉพาะแสงออร่าที่จอ Projector เท่านั้น ไม่แสดงตัวงานที่ปรากฏบน NMB (แต่สามารถคลิ๊กขวาเลือกประเภทความละเอียดที่เห็นบน Projector ได้ ซึ่งเป็นคนละหน้าจอกับที่ตัว NMB)
/โดยปกติ เมื่อผมเสียบสัญญาญไปที่ project แล้ว NMB จะเปลี่ยนความละเอียดของจอไปที่ 1024x768 ให้โดยอัตโนมัติ พร้อมทั้งปรากฏภาพที่ projector ให้โดยอัตโนมัติ แต่ครานี้กับทรยศ

จึงสงสัยว่าเกิดเหตุใด และผมสามารถแก้ปัญหานี่้ได้อย่างไรบ้างครับ

ikok's picture
10285
อันนี้คือ

เคยใช้ได้ และทำงาน present ได้แบบปรกติมาก่อนใช่ไหมครับ?

ผมหมายถึงเครืื่อง projector เดิมนี้เคยทำงานได้ปรกติดีมาก่อน แล้วมาวันนี้เพี้ยนไป

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ?

od2504's picture
1077
ขออภัยด้วยครับ

ขออภัยด้วยครับ ผมไปต่างจังหวัดมาหลายวัน เลยไม่ได้มอนิเตอร์คำถามที่ทิ้งไว้
ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้วครับ (จากการทดลองเองที่ต่างจังหวัด) ดังนี้ครับ
/เมื่อต่อ projector เข้ากับ NMB แล้ว เครื่องจะปรับความละเอียดของจอ NMB ไปเป็น 1024x768 โดยอัตโนมัติ (จอนี้ชื่อ Color LCD Display)
/พร้อมทั้งมี "จอเงา" ที่จะแสดงออก Projector ขึ้นอีก 1 หน้าจอ (จอนี้ชื่อ VGA Display)

ในสภาพปกติ ที่จะสามารถฉายภาพได้ ทั้งสองจอนี้ต้อง "เป็นเงาให้กันและกันเป็นหนึ่งเดียว" ซึ่งมีปุ่มชื่อ Mirror ให้ติ๊ก ณ System Preferences - Display (แต่ผมไมได้ติ๊กไว้)

ในขณะที่รายงานนี้ ผมไม่ได้จับภาพที่หน่้าจอมาให้ดู เพราะไม่ได้ต่อ project ไว้ เขาจึงไม่แสดง จอนี้ชื่อ VGA Display ให้เห็นน่ะครับ เดี๋ยวผมมีเวลาต่อดูแล้วจะรายงานให้คุณ iKok รายงานเป็น trip หรือ How to ให้สมาชิกทราบต่อไปครับ
/ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ขอบพระคุณมากครับ

สำหรับ update นะครับ ^^~

princetofu's picture
121
สงสัยมานานแล้ว

ผมก็สงสัยเรื่องต่อ Projector มานานแล้วครับ

บางทีต่อที่คณะ มันก็ขึ้นปกติ แต่ BG มันเปลี่ยนไป

เหมือนมันเอาหน้าจอเก่าเรามาแสดง ทั้งๆที่เราเปลี่ยน BG ไปแล้ว

เลย งง ว่าตกลงมันทำงานยังไงกันแน่ ถ้ามี How to จะเยี่ยมมากเลยครับ

ขอบคุณครับ แจ่ม

Dj_Ekk's picture
96
อาทิตย์ก่อนก้อเป็นเหมือนกัน M

อาทิตย์ก่อนก้อเป็นเหมือนกัน
MBP 15" Unibody เปลี่ยน HDD ใหม่ ลง OS ใหม่หมดทุกอย่างไม่โคลนด้วย
พอเสียบ VGA เท่านั้นละครับ
แฮงค์ไปเลย ตรงกดปุ่มพาวเวอร์ค้างให้มันดับแล้วเปิดใหม่
ตรง Display มันไม่โชว์ Mirror ครับ
วันนั้นเลยเซ้งเลย