โปรแกรม UNDERCOVER

kyandgus's picture
13
อยากทราบว่าโปรแกรม UNDERCOVER ถ้าเราลงแล้ว

ถ้าเครื่อง mac หายแล้วคนที่ขโมยเอาไปฟอร์แมต แล้วโปรแกรมนี้ยังจะทำงานอยู่อีกหรือป่าวครับ
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

od2504's picture
1077
/Format ก็คือ "ล้างบ้าง"

/Format ก็คือ "ล้างบาง" นั่นเองครับ
/เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ

pippo's picture
2469
ไม่ทราบว่า

ได้แจ้ง Undercover ID ของท่านไปที่ Undercover หรือยังครับ

รีบทำด่วนนะครับ เผื่อมีโอกาสได้คืนครับ

pippo's picture
2469
เพิ่มเติมครับ

ได้ลองอ่านดูจาก Website Undercover กรณีนี้ (ถ้าโจรเอาไป Format ใหม่)

ผมแปลได้คร่าวๆ ว่า ถ้าเครื่องของท่านได้ทำการ Enable Firmware Password ไว้ควบคู่กับการติดตัง Undercover โจรจะไม่สามารถ Format และลง OS ได้ใหม่เพราะเครื่องจะถาม Password ดังกล่าวที่ตั้งไว้ทุกครั้งที่ Log In แม้แต่บูตด้วยแผ่น OS เพื่อทำการ Format ก็ตาม เค้าแนะนำให้ใช้ Utility ที่มากับแผ่น OS ตอนที่ซื้อเครื่อง ชื่อ Firmware Password Utility ในการตั้ง Password ดังกล่าวครับ

อยู่ในแผ่น DVD OS > Applications > Utilities > Firmware Password Utility

ถ้าได้ทำไว้แล้วโจรคงจะ Format ไม่ได้ครับ ถ้าเอาไปขายต่อใคร แล้วคนนั้นเอาไปใช้ต่อ Net โปรแกรม Undercover จะตรวจสอบเจอครับ