รบกวนหน่อยคับ หลังจาก กด capture screen แล้วไฟล์อยูู่ที่ไหนหรอคับ

sirowzkung's picture
28
ขอบคุณมากคับ

minemind's picture
3876
ปกติ มันจะอยู่ที่ destop

ปกติ มันจะอยู่ที่ destop ไม่ใช่หลอครับ

28
ผมกด แล้ว

ผมกด แล้ว มันไม่เห็นมีไฟล์ขึ้นบนหน้าจอเลยอ่ะคับ เลยไม่รู้ว่ามันไป เซฟอยู่ตรงไหนอ่ะคับ

od2504's picture
1077
ยืนยันว่าเครื่องผมก็อยู่บน

ยืนยันว่าเครื่องผมก็อยู่บน Desktop ครับ
ว่าแต่ว่าใช้คำสั่ง command + shift + 3 หรือ command + shift + 4 เหมือนกันใช่หรือเปล่าเอ่ย

28
อ้อคับได้แล้ว พอดีผมไปกด

อ้อคับได้แล้ว พอดีผมไปกด ผิดคำสั่ง ผมไปกด cmd+control+shift+3 น่ะคับ มันเลยเป็น save to clipboard น่ะคับ อ้องั้นขอถามใหม่ ที่ save to clipboard นี่มันอยู่ folder ไหนหรอคับ แล้วคำสั่งนี่มัน เป้น screenshot ที่ต่างกับแบบไม่กด ctrl ยังไงหรอคับ

pippo's picture
2469
ตามนี้ครับ

⌃ = Control / ⇧ = Shift / ⌘ = Command

• แถวแรก ⇧ ⌘ 3 = Capture ทั้ง Screen
  • แถวสอง ⌃ ⇧ ⌘ 3 = Capture ทั้ง Screen ไว้ที่ Clipboard
  • แถวสาม ⇧ ⌘ 4 + (ตามด้วยกด Spacebar + แล้ว Click Mouse) = Capture เฉพาะพื้นที่ที่เลือก
  • แถวสี่ ⌃ ⇧ ⌘ 4 (ตามด้วยกด Spacebar + แล้ว Click Mouse) = Capture เฉพาะพื้นที่ที่เลือก ไว้ที่ Clipboard

สรุป การกด ⌃ เพิ่มขึ้นเท่ากับ save ไว้ที่ Clipboard ครับ

od2504's picture
1077
/อะไรที่อยู่ใน Clipboard

/อะไรที่อยู่ใน Clipboard น่าจะนำออกมาภายนอกได้จากคำสั่ง paste หรือ command + c นะครับ (ถ้าไม่ผิด)
/ทำนองว่า การ copy หรือ cut คือการนำสรรพสิ่งนั้น เข้าสู่ clipboard นั่นเอง (ถ้าไม่ผิด)
/ clipboard คือส่วนหนึ่งของหน่วยความจำชั่วคราวของคอมพิวเตอร์ ไม่ใช่ folder (ถ้าไม่ผิด)
/ก็ต่างกันตรงจำนวนแป้นที่ถูกนิ้วกดไงครับ และที่สำคัญมันอยู่กันคนละที่แหละครับ (Desktop กับ clipboard) (ถ้าไม่ผิด)

F.C.'s picture
156
ขอถามต่อครับ ถ้าไม่อยากให้มัน

ขอถามต่อครับ

ถ้าไม่อยากให้มันเก็บไว้ที่ desktop แต่ต้องการให้ไปอยู่ใน Folder หนึ่งที่สร้างขึ้นมา จะต้องตั้งค่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ไม่ค่อยแนะนำ

ใช้ command line ในการเปลี่ยน path ครับ

http://osxdaily.com/2011/01/26/change-the-screenshot-save-file-location-...

หรือใช้โปรแกรม Onyx ทำ ตัวนี้จะง่ายกว่าเพราะเป็น gui แค่เข้าไปกดหนดเฉยๆครับ

แต่ก็ไม่แนะนำทั้ง 2 วิธี นะครับ