MBP ของท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ

unconscious's picture
5
-- เป็นสมาชิคใหม่ครับ อยากขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกด้วยครับ ดังนี้เลยครับ

-- พึ่งซื้อเจ้า Macbook Pro 13" มาได้เกือบเดือนครับ ตอนนี้เหมือนจะเจอปัญหานิดหน่อยกับเครื่องครับ

-- พัดลมในเครื่องเสียงดังมากเมื่อวานนี้ ดังแบบ อืดๆ....ๆ ซึ่งปกติไม่เป็นนะครับ
ลองปิดและเปิดเครื่องใหม่ เสียงก็เงียบไปแต่ เอามือจับที่ตัวเครื่องตอนเปิด
มีความรู้สึกเหมือนพัดลมมันหมุนๆ สั่นเบาแบบรู้สึกได้ (อีกเครื่องนึงไม่เป็นครับ MBP13" เช่นกัน)
ไม่ทราบว่าของท่านอื่นๆ เป็นกันบ้างไหมครับอาการนี้

-- แบบนี้ส่งเคลมทาง Apple ได้ไหมครับ?? เขาจะตรวจเช็คให้เราเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ให้ไหมครับ??

-- ติดใจกับเรื่องเปลี่ยนอะไหล่ของ Apple มากเลยครับขอถามต่อด้วยครับ
เคยเอา ipod ไปซ่อมเพราะเจอ Death pixel เลยเอาไปเคลมประกันที่ยังเหลืออยู่
ตอนแรกก็ดีใจคิดว่าทาง Apple เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ให้ แต่ที่ไหนได้เอาอะไหล่เก่ามาเปลี่ยนให้เรา - -"
พอรู้มันค่อนข้างเสียความรู้สึกมากเลยครับ ที่รู้เพราะเพื่อนบอกมา
และผมก็ไปคาดครั้นจากพนักงานด้วยครับ (Apple พระราม 3) พนักงานถึงบอกว่าไม่ใช่อะไหล่ใหม่

-- กลัวว่าเอาเจ้า MBP ไปเคลมจะไม่ได้เป็นอะไหล่ใหม่เหมือนที่เคยเจอใน
ipod ยังไงท่านสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรแก้ปัญหานี้อย่างไรดี

-- สุดท้ายครับลองใช้โปรแกรม istat เช็คความร้อน CPU เครื่องเจ้ากรรมที่มีปัญหาเป็น V.snow
ดันร้อนกว่าเครื่องที่เป็น Leopard ธรรมดา MBP 13" เช่นกัน
แล้วก็ที่ งง สุดๆๆ คือ Battery Health เครื่อง Snow เหลือ 95% ทั้งๆ ที่ซื้อหลังเครื่อง Leopard เกือบเดือน
แต่อีกเครื่อง Battery Health ยัง 100% อยู่เลยครับ ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

od2504's picture
1077
/ใจเย็นๆ ไว้ครับ

/ใจเย็นๆ ไว้ครับ อะไรมันจะเกิด มันก็ต้องเกิด คิดเสียว่า งานหลักของเราไม่เสียหาย เครื่องยังคงเป็นเครื่องมือช่วยเราให้บรรลุงานหลักได้ ก็ขอให้สบายใจเถิด
/ส่วนเรื่องความผิิดปกติที่กล่าว ก็คิดเสียว่า "มันเป็นเช่นนั้นเอง" หากสามารถใช้สิทธิการประกันแล้วกลับมาใช้งานได้ จะอะไหล่ปลอม-แท้ก็อย่าคิดมาก สบายใจดีกว่าไหมเอ่ย
/เมื่อก่อนตอนหนุ่มๆ ผมก็เป็นเยี่ยงนี้ครับ sensitive มากเลย หลังจากแก่ กอรปกับเข้าวัดบ่อย ก็เลยปลงครับ
/ขออภัยที่ไม่ได้ตอบคำถามแก้ปัญหาทางกาย ... สาธุ

nickoe's picture
4320
อืม..

เรื่องอุณหภูมินี่ปัจจัยเยอะครับ ลองหาที่ทำงานเย็นๆหรือใช้งานน้อยๆดูยังเป็นรึเปล่า

เรื่องอะไหล่ ผมไปซ่อมมาน่าจะได้ของใหม่ เพราะว่าถ้าของเก่ามันคงเปิดไม่ติดเหมือนเดิม ปัญหาประจำรุ่น คงต้องถามแต่แรกป้องกันไว้ก่อน

เรื่องความร้อน อย่างที่บอกปัจจัยเยอะครับ แต่เรื่องแบต ลอง calibrate ดูก่อนครับ
ของใช้มีโอกาสเสื่อม เร็วช้าขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาครับ

5
เรื่องของอุณภูมิ (จขกท.) ครับ

-- เรียนท่าน คห.ที่ 2 ครับเมื่อคืนเล่นให้ห้องนอนเปิดแอร์
อุณภูมิในห้องเปิดแอร์ 22 องศาครับ ค่อนข้างจะเย็นทีเดียว

--แต่เปิดดู istat ค่าความร้อน CPU คือ 60 องศามันน่าแปลกใจไหมละครับ
เปิดเทียบกันสองเครื่อง ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรด้วยครับอีกเครื่อง 44 องศา

nickoe's picture
4320
อืม

ก่อนเกิดอาการที่ว่านี่มีการลงโปรแกรมอะไรเพิ่มรึเปล่าครับ
หรือมีอะไรที่ทำงานเป็น background ทำงานอยู่รึเปล่าครับ

5
จขกท.

-- ไม่ได้ลงครับ อย่างมากก็เปิด safari เล่นเพื่อหาข้อมูล

1077
หากจะเปรียบต่างระหว่างคอมพิวเ

หากจะเปรียบต่างระหว่างคอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง ยังไงคุณ unconscious ต้องหาความต่างให้ได้ก่อน แล้วน่าจะพบเหตุได้น่ะครับ และต้องตระหนักความจริงว่า
/ เครื่องต้องมีคุณสมบัติ และอยู่ที่สภาพแวดล้อมเดียวกัน
/ หาก 2 เครื่องที่มีคุณสมบัติและแวดล้อมเดียวกัน แต่ผลไม่เหมือนกัน ย่อมแสดงว่าต้องมีเครื่องใดเครื่องหนึ่งต่างออกไปแน่นอน

กรณีความร้อนนี่ บางทีก็เป็นเส้นผมบังภูเขาได้เหมือนกันครับ ในเบื้องต้นควรทราบทิศทางการระบายอากาศของเครื่องให้ชัดเจนก่อน การหมุนของพัดลมผิดปกติหรือไม่ (มอเตอร์ไฟฟ้าทั่วไปมักพบว่ามีความเร็วลดลงเมื่อแก่ตัวลง) รวมถึงมีสิ่งกีดขวางทางลมหรือเปล่า เพราะบางทีความสวยงาม หรือ Accessory Care ต่างๆ เช่น แผ่นซิิโคนปิดแป้นพิมพ์ ก็อาจทำให้ความสามารถในการระบายอากาศลดลงได้เช่นกันนะครับ

5
จขกท.

ถึงคุณ od2504 ครับ

-- ทั้งสองเครื่องเป็นเครื่องเปล่าๆ ไม่มี Accessory อะไรเลยครับ
ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าเครื่องที่ใช้อยู่เนี่ยอาจผิดปกติ ก็ได้ครับ

-- ล่าสุดเมื่อเช้านี้นั่งเล่น Safari กับ Msn แค่สองอย่าง อุณภูมิเครื่องขึ้นไปถึง 60
พัดลมทำงานถึง 4,2xx รอบนะครับ ทั้งๆ ที่อยู่ในห้องแอร์ที่ค่อยข้างเย็นที่เดียว นั่งเล่นตรงที่แอร์ลงด้วยครับ

-- แก้ไขอย่างไรดีครับ ควรจะเข้าไปที่ shop เพื่อสอบถามก่อนดีไหมครับเนี่ย - -"

1077
กรณีเครื่องที่ใช้งานมานาน

กรณีเครื่องที่ใช้งานมานาน เป็นไปได้ว่า "ตัวตรวจจับอุณหภูมิ" อาจสกปรกหรือชำรุดก็เป็นไปได้ครับ
หากคุณ unconscious สามารถเข้าถึงตัวตรวจจับที่ว่านี่ได้ ก็จะทดสอบได้ง่ายขึ้น (รวมถึงการทำความสะอาด) แต่หากไม่แน่ใจ และต้องการความสบายใจ ก็เสนอว่าควรไปพบช่างเฉพาะทาง (ที่เชื่อใจได้)

5
จขกท.

ถึงคุณ od2504 ครับ

-- เครื่องพึ่งซื้อไม่ถึงเดือนนะครับ คาดว่าไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องสกปรกนะครับ

princetofu's picture
121
ยกไปศูนย์

เอาไปให้เค้าดูทั้งสองเครื่องแล้วเปรียบเทียบให้เค้าดูเลยครับ

เพื่อความสบายใจ

ปล. ที่เซ็นทรัล พระราม 3 เป็น iBeat หนิครับ ชั้น 4 หรือ 3 เนี่ยแหละ

หรือว่าชั้น 6 ที่เป้น powerbuy ครับ ?

minemind's picture
3876
เห็นด้วยกะ คุณ prinetofu

เห็นด้วยกะ คุณ prinetofu นะครับ

ตามที่คุณ unconsious ตรวจเช็คแล้ว ยังไม่ทราบสาเหตุ ก็ลองยกไปสอบถามทางร้านดู น่าจาดีที่สุดแล้วครับ

minemind's picture
3876
้heat cycle

ตรงส่วนพัดลมที่ดัง เป็นไปได้มั้ยว่า พืนที่ที่วางไว้ มันไปอุดรูระบายความร้อนของเครื่อง