วิธีลง snow จากแผ่น up to date

song4u's picture
3
ไม่ทราบว่า ข้อมูลเก่า รวมถึงโปรแกรมจะหายไปหรือเปล่าค่ะ

แล้วมีวิธีการลงยังไง หรือเพียงแค่ใส่แผ่นไป แล้วตัวแผ่นมันจะทำงานเอง

ได้แผ่น up to date มาแล้ว แต่ยังไม่กล้าลงเลยค่ะ

รบกวนแนะนำหน่อยนะค่ะ

perfectgame's picture
317
ตาม Link นี้ครับ

http://macmuemai.com/content/12

รูปแปบการลงจะเหมือนๆกัน กับ 10.5

pippo's picture
2469
ควรจะ...

ทำการ Backup งานทั้งหมดก่อนครับ ไม่ว่าจะลงแบบไหน Upgrade หรือ Clean install

เพราะเสี่ยงต่อการสูญหายของข้อมูลที่สำคัญครับ อย่าลืมว่า OS จะลงใหม่กี่รอบก็ได้ แต่ข้อมูลหายแล้วหายเลยนะครับ

ปลอดภัยไว้ก่อนครับ ยิ้ม

ikok's picture
10285

เห็นด้วยอย่างถึงที่สุดครับ ยิ้มปากกว้าง

3
thanks

ขอบคุณนะค่ะ

3
รบกวนอีกนะค่ะ

พวกโปรแกรม iwork 09 ที่เราซื้อมา ต้องทำการติดตั้งใหม่หรือเปล่าค่ะ

ตามลิงค์ที่ให้มานี้ รายละเอียดเยอะมาก ต้องศึกษาก่อนลงจริงหลายวันเอาการ

perfectgame's picture
317
ครับ

ถ้าในเครื่องไม่มี หรือมี เป็น iwork'08 ก็ต้องลงใหม่ครับ

ถ้าไม่อยากลงใหม่ เลือกลงแบบ upgrade ก็คือ ข้อมูลอยู่เหมือนเดิม ทุกอย่างเลยครับ

Puppuss's picture
26
สงสัยและงงค่ะ

คือว่า ได้แผ่นupgradeมาพร้อมกับตัวเครื่อง
คุยกับทางappleถึง3คน ในเน็ต1ครั้ง โทรศัพท์2ครั้ง
เค้าบอกเหมือนกับว่า ถ้าจะลงclean install จะต้องลงleopardก่อน
เพราะแผ่นupgradeลบข้อมูลเก่าไม่ได้ ไรประมาณนี้นี้น่ะค่ะ
ส่วนตัว ลองทำดู เวลาเลือกตรงoption ถ้าจำไม่ผิดมันก็ไม่มีให้กดeraseนะคะ

pippo's picture
2469
แล้ว...

ตอนที่ Boot แผ่นเพื่อจะทำการลง OS ลองเลือกที่ Disk Utility จาก Menu ด้านบนหรือเปล่าครับ

ตรงจุดนี้เป็นการจัดการกับ HDD ก่อนครับ เพื่อจะลง OS ต่อไป จะแบ่ง partition หรือไม่ก็ใช้ Disk Utility นี่ล่ะครับ

Puppuss's picture
26
เปล่าค่ะ

คือ เป็นครั้งแรกที่ลงเองน่ะค่ะ
ทางmicrosoft(พอดีมีปัญหากะการลงoffice)สั่งให้โทรหาappleเพื่อลงosใหม่(ใช้มาได้1เดือนเอง -"-)
เค้าสอนให้ ใส่แผ่น >> shut down >> shut down >> turn on >> press & hold the "c" key ก็เลยทำอย่างนี้แหละค่าา >.<