แบต 7 ชั่วโมงเนี้ย..เล่นได้ถึง 7 ชั่วโมงจริงๆเหรอ

newmoonlive@hotmai.lcom's picture
9
อยากทราบว่า แบตที่เปิดนานได้ถึง 7 ชั่วโมงนี่คือไรอ่ะค่ะ
แบบเปิดเล่นไปเรื่อยๆได้เจ็ดชั่วโมง...ลองเล่นแล้วอ่ะค่ะ เล่นเอม ดูนั่นนี่ ดูหนัง ก็ไม่ถึงอ่ะค่ะ สักแป๊ปแบตก็หมด...หรือว่า เจ็ดชั่วโมงนี่คือ แสตนบายค่ะ...สงสัยอ่ะค่ะ

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
น่าจะใช่นะครับผมว่า

ผมก็เห็นเค้าบอกว่า7ชม ของผมก็ไม่ถึงประมาณ3 4 ชมก็เกือบแดงแล้วนะ คงน่าจะใช้นะแสตนบายอย่างเดียว

nickoe's picture
4320
อืม....

คือจริงๆเนี่ย มันต้องอยู่ในสภาวะที่ควบคุมได้เต็มที่ครับ แล้วก็ไม่ใช่ใข้งานหนักหน่วงครับ
แค่เล่นเนทฟังเพลง เวลาทดสอบเค้าเปิดหน้าจอสว่างน้อยสุด ใช้งานน้อยๆ
เปิดอะไรที่ไม่จำเป็นออกไปครับ เป็นอย่างนี้ทุกยี่ห้อแหละครับ

มันแค่เป็นการแสดงถึง การเก็บประจุไฟได้มากกว่า และระบบจัดการพลังงานที่ดีกว่าเท่านั้นเองครับ
เหมือนเอามาข่มกันน่ะ

palmania's picture
190
เห็นด้วยตามคุณ Nickoe ครับ

คือข้อมูลเรื่องอายุ Battery 7 ขม.เนี่ย อยู่บนฐานของการรันเครื่องบน Energy Saver แบบสุดๆครับ
ตัดการใช้งานฟุ่มเฟือยที่กินทรัพยากร
Software ที่ใช้ Test run เป็น App Software พวก Text ครับ ไม่่ใช่่พวก Graphic

newmoonlive@hotmai.lcom's picture
9
ขอบคุงคร้าผู้รู้ทุกคน....อิอิ

ขอบคุงคร้าผู้รู้ทุกคน....อิอิ...

boatheng's picture
61
Engadget บอกว่า

Engadget บอกว่า มันคือสถานะที่แบตสามารถลากรอบไปได้มากที่สุด

ถ้าใช้งานแบบทั่วๆไปให้หารครึ่งเป็นอย่างน้อย แต่ถ้าดูไฟล์หนังหรือเล่นเกมส์

ก็ไม่ต้องพูดถึงครับ ไม่น่าเกิน 2.5 ชั่วโมง

ikok's picture
10285
เกินครับ

ผมใช้อยู่ครับคุณโบ๊ต ยิ้ม

ถ้าดูหนังเวลาจะสั้นลงมา แต่เกิน 2.5 ชม.ครับ น่าจะเป็น 3 กว่า ๆ ถึงแต่ะ ๆ 5 ชม. สำหรับการใช้งานทั่วไปผมมีดังนี้

• เปิด mail.app ตลอดเวลา
  • เปิด itunes
  • เปิด firefox
  • เปิด stickies
  • ดูหนังหนึ่งเรื่อง
  • เสียงไม่ค่อยได้เปิดห้าไม่ได้ฟัง itunes ถ้าเปิดฟังก็ประมาณ 3 ขีด
  • ความสว่างเกือบครึ่ง
  • ปิด keyboard เรืองแสง+ปรับหน้าความสว่างอัตโนมัติ ทิ้ง
  • ไม่มี app อะไรทำงานใน background ครับ

เดี๋ยวลองให้ดูเลยดีกว่า เริ่มจับเวลา ณ ตอนนี้เลย (ขณะนี้แบตผมเหลือ 74% และเป็นเวลา 10.54 น.) จะลองดูว่าจะลากไปได้ถึงกี่โมงครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน =)

ikok's picture
10285
update : เวลา battery เครื่องผมต่อครับ

ตอนนี้ก็ใช้งานต่อมาได้อีกแป๊ปนึงแล้ว เลย capture มาให้ดูอีกที

เวลา 11.18 น. แบตเหลือประมาณ 65% และจากข้อมูลใน istat pro คำนวณต่อให้ผมคร่าว ๆ ว่ายังใช้งานต่อไปได้อีก 3.58 ชม. (น่าจะหมายถึง 3 ชั่วโมง 58 นาที) ครับ

battery-count-down-2.png istat_bat_status_11oct09.png