[ย้ายมา]ถ้าไม่ใช้เมาท์

Biggie's picture
130
ตามภาพหรือกรณีอื่นก็ได้ครับที่มันขึ้นแบบประมาณนี้แล้วเราจะเลื่อนไปเลือกอันอื่นโดยไม่ใช้เมาท์ ต้องทำอย่างไรครับ

[แป่ะภาพให้นะครับ - kok]

Edit : ย้ายมาจาก Troubleshoot ครับ by nickoe

perfectgame's picture
317
trackpad แทนได้ไหมครับ หรือ

trackpad แทนได้ไหมครับ

หรือ กด Tab นะครับ น่าจะได้ลองดูนะ

sajiro's picture
1179
ใช้ปุ่ม Tab บน KeyBoard ได้ครับผม

แต่ต้อง Set ค่าใน System Preferences ตรงนี้ก่อนครับ

(ดูในภาพ)

Mixmerize's picture
1480
ขอบคุณครับ

มาเก็บ Tip ไปด้วยคน ยิ้ม

130
ขอบคุณครับ

เยีี่ยมเลยครับ

130
เพิ่มเติมครับ

พอดีผมสงสัย ว่าเอ??? ไหงเราก็ไปเซตติ้งตามนั้นแล้ว มันจะได้แค่กรอบฟ้าๆโดยรอบเท่านั้น แต่เมื่อกดเอนเทอร์แล้วกลับไม่เลือกอย่างที่เราต้องการ ยกตัวอย่างเช่น ลองกดปุ่มเพาเวอร์ มันจะมีทั้ง restart sleep cancel shutdown แต่ลองกด Tab มันจะมีกรอบฟ้าโดยรอบอันที่เราเลือกไว้ แล้วไปกดเอนเทอร์มันก็จะเป็น shutdown ซึ่งเรากด Tab ไปที่ sleep ก็ตาม หรืออันอื่น ฉนั้นอยากให้มันเลือกอันที่เรามีกรอบฟ้าไว้ ก็คือ ให้กดตกลงด้วย Space Bar ครับ อ้อแถมนิดนึงครับ กด Tab มันจะเลือกจากซ้ายไปขวา แต่จะเอาขวาไปซ้าย ให้กด Shift ข้างไว้ด้วยครับ แต่อย่าหายนะครับ^^ หวัดดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ หายไปหลายวัน

ปล. ถึงคุณก๊อกครับ ตอนผมกดหากระทู้นี้ ผมพิมพ์ชื่อผมไป มันไม่เจออันนี้ครับ แต่อันอื่นที่มีก็ขึ้นครับ ผมเลยต้องเลือกหาที่ละหน้าอะครับ

sajiro's picture
1179
เยี่ยมจริงๆครับ

ปกติทอปไม่ได้ใช้ฟังก์ชันนั้นเลย

เลยกดไม่เป็น

ขออภัยที่ให้ข้อมูลไม่ครบครับ - -

แล้วก็ขอบคุณพี่ Biggie สำหรับ Tip ดีๆนี้ครับ

nickoe's picture
4320
ได้คำตอบกันเรียบร้อยแล้ว

ขอย้ายไปห้อง Tips&Tricks นะครับ