ขอถามวิธีเก็บ Bookmark ไว้ใน HD External ?

R Jarn Yao's picture
70
สงสัย? เป็นคนเก็บ Bookmark ไว้ ใน Safari เยอะมาก

ตอนนี้ถ้าจะ Save URL ใน Bookmark ของ Safari เก็บไว้ใน HD Ex. เพื่อกันหาย

และเก็บไว้เป็นฐานข้อมูล ต้องทำไงคะ สงสัย? สงสัย? ให้รวดเร็วและง่ายๆ สำหรับ "ป้าแก่" แห่ะ ๆ 1

ช่วยบอกหน่อย

pippo's picture
2469
ไปที่...

เมนู File ใน Safari แล้วสั่ง Export Bookmarks ครับ จะได้ไฟล์ 1 ไฟล์ ชื่อ Safari Bookmarks.html หรือจะเปลี่ยนชื่อก็ได้ครับ แล้วเก็บไฟล์นี้ไว้ สามารถไปใช้กับ Browser ของค่ายอื่นๆ ก็ได้ครับ แค่ใช้คำสั่ง Import Bookmarks ใน Browser ตัวนั้นๆ ครับ จะได้ Bookmark เหมือน Safari ครับ

ikok's picture
10285
ใช้วิธีนี้นะครับ

ใน Safari ไปที่เมนูด้านบนเลือก File/ Export Bookmarks ครับ

จากนั้นลอง export ออกมาดู ถ้าเวลาต้องการเอาไปใช้กับเครื่องอื่น หรือ restore ก็ทำคล้าย ๆ ของเดิม แต่เลือก File/Import Bookmarks แทนครับ

10285
โอ๊ะ..

ตอบพร้อมกัน แต่ช้ากว่าคุณ pippo ไปอึดใจเดียว ~

5555

R Jarn Yao's picture
70
..เทพ.. จริงๆ

ขอบคุณค่าาาาาาาา

2469
แหะๆ

ตอนเข้ามาไม่เห็นคุณก๊อก คิดว่าไม่อยู่จะช่วยตอบครับ

10285
ขอบพระคุณมากครับ

ช่วงนี้ผมติดบ่วงงานประจำ เลยไม่ค่อยได้เข้าเว็บ ~

อีรุงตุงนังไปหมดเลยครับ แห่ะ ๆ 1

little_fuku's picture
703
อย่างกะเกมส์โชว์

แข่งกันตอบ ใครเร็วกว่าได้เปิดป้าย
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

2469
ผู้ชนะ..

รับไปเลย iPod Touch 32GB ตัวที่เอามา Review รึเปล่าครับ สงสัย?

little_fuku's picture
703
55555555

หมดกัน 2 หมดกัน 2 หมดกัน 2 หมดกัน 2

10285
หัวเราะแบบนี้..

หัวเราะกลบเกลื่อนนี่

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน