อยากแบ่งipodเป็นdiscเก็บข้อมูล

rusty's picture
17
เคยทราบแว๊บๆว่าipodสามารถแบ่งเป็นเหมือน handy drive เพื่อเก็บข้อมูลได้
1 มีวิธีทำอย่างไรคะ(ipod classic)
2 ถ้าแบ่งได้แล้ว เสียบเครื่องไหนก็จะมองเห็นส่วนที่เป็น external disc ใช่หรือไม่คะ
3 หากจะเปลี่ยนกลับเป็นipodเต็มตัวอย่างเดิมทำอย่างไรคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
p.s ได้นำเรื่องการปรับเวลาในwin&macไปใช้แร้ว ดีมากค่ะ ไม่งง

nickoe's picture
4320
เอ..

ผมจำไม่ได้ว่าทำได้ครับ ถึงทำได้ก็ไม่แนะนำเท่าไร
เพราะจริงๆ iPod ไม่ต้องแบ่ง partition ก็เก็บข้อมูลได้อยู่แล้วครับ
เข้าไปที่ iTunes แล้วติ๊ก enable disk use ครับ แล้วทีนี้เวลาต่อ iPod กับคอม
จะมีอีก drive ขึ้นมาครับ

สำหรับผู้ที่ใช้ทั้ง mac และ windows แนะนำให้ทำ iPod ให้เป็น win fromat ครับ

od2504's picture
1077
ยืนยันอย่างที่คุณนิโกะแนะนำ

ยืนยันอย่างที่คุณนิโกะแนะนำ ทำได้แน่นอนครับ

17
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณทั้งสองท่านค่ะ ดีใจจัง ตอบเร็วมากเลย

od2504's picture
1077
ทำแล้วได้หรือไม่บอกกันด้วยก็ด

ทำแล้วได้หรือไม่บอกกันด้วยก็ดีนะครับ

17
ยะฮู้ทำได้แร้วค่า

แหมที่จริงเวลาเสียบ ipod มันก็ขึ้น icod บน dwsk top แต่ไม่ทราบ แบร่.. คิดว่าเป็นอันเด๊ยวกับใน itune ค่ะ

17
วันนี้ลองอีก

ลองเอาไปเสียบwindow ก็เห็นเป็น remove disc ค่ะ แต่พี่แกจะ formatท่าเดียว เลย ถอออออย ดีก่า

nickoe's picture
4320
อา

จริงๆแล้วถ้าจะให้ใช้ได้ทั้ง mac และ win ต้อง restore ใน iTunes บน win นะครับ
ไม่งั้นก็จะขึ้นแบบนี้แหละครับ

chezterarm's picture
6
iDisk

iDisk หรืออะไรเนี้ยแหละจำไม่ได้