ถามเรื่องsleepเครื่องครับ

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
คือว่าผมเป็นคนชอบเปิดๆปิดๆเครื่องอ่ะครับ เดี๋ยวพอหนังมาก็มานั่งดูทีวีแล้วก็ shut down เครื่อง พอดูเสร็จก็มาเปิดเครื่องอีก เป็นแบบนี้ทั้งวันครับ ผมอยากถามว่า ถ้าผมทำแบบนี้จะทำให้เครื่องมีปัญหาอะไรเปล่า ครับ แล้วการ sleep จะดีกว่าหรือเปล่าครับ หรือมีค่าเท่ากัน ขอบคุณครับ

perfectgame's picture
317
ถ้าไม่ใช้นานๆ

โน็ตบุ๊คก็เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ อย่างหนึ่งถ้ามีการใช้งานหนัก เครื่องก็จะต้องเกิดปัญหาขึ้นมาบ้าง ถ้าไม่มีการใช้งานนานๆ ก็ควรจะShutdown ดีกว่านะครับ เครื่องจะได้พักผ่อน นอนหลับยาวววว เครื่องจะได้ไม่มีปัญหา และที่สำคัญ ประหยัดพลังงานลดโลกร้อนได้อีกทางด้วย

ส่วน sleep นั้นเครื่องยังคงทำงานอยู่ ก็แค่หลับพักผ่อนชั่วคราว ซึ่งเราสารมารถปลุกมันขึ้นมาได้ทุกเมื่ออย่างรวดเร็ว กรณี Sleep นั้น เหมาะกับ บุคคลที่พักการใช้งานชั่วคราว หรือพักทำอย่างอื่น ซึ่งเป็นเวลาไม่นาน ก็ควรจะ Sleep ก็พอครับ เพื่อที่จะได้ไม่ต้องรอ เครื่องบูตใหม่ สามารถทำงานต่อเนื่องได้เลย (วิธีนี้เหมาะสำหรับคนขี้เกียตบูตเครื่องใหม่(ซึ่งจริงๆแล้ว Mac ก็บูตเครื่องได้เร็วนะครับ)) แต่ถ้าไม่ Shut down ขึ้นมาก็อาจเกิดปัญหากับตัวเครื่องได้ ซึ่งก็ต้องไปรบกวน หรือยกเข้าศูนย์ปรึกษาช่าง ได้บ่อย กว่าการ Shut down

ป.ล. ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละบุคคลนะครับ สำหรับผม ถ้าไม่ได้ใช้เครื่องนานเกิน 1+ ชั่วโมงก็จะ Shutdown ครับผม
ผมว่ายังไงการ Shut down ก็ต้องดีกว่าการ Sleep นะครับ

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

PikaJung's picture
52
Manual บอกว่า

ในคู่มือเค้าบอกว่าถ้าไม่ใช้งานน้อยกว่า 2 คืน ไม่จำเป็นต้อง shutdown แค่ sleep ก็พอครับ
แต่เท่าที่ลองดูเนี่ยผมว่าถ้าใช้ ram เยอะแล้ว ผมว่าปืดเลยดีกว่าครับ เพราะมันจะกินไฟ สำหรับเลี้ยง ram เยอะ
แต่ถ้าใช้ไม่มากเท่าไหร่ก็ไม่ sleep ก็พอครับ
โดยส่วนตัวผมจะ sleep 2 วัน แล้ว shutdown ครับ

ikok's picture
10285
เพิ่มเติมเรื่อง sleep ครับ

เผื่อเป็นข้อมูลประกอบนะครับ
http://macmuemai.com/tag/sleep/view