รบกวนช่วยทีครับ macbook pro ไม่สามารถเล่น wi-fi ได้ครับ

sun's picture
2
พอดีผมเพิ่งเริ่มใช้ macbook pro ครับเป็น snow leopard ปกติต่อ wifi ของ true ที่บ้านก็เล่นได้เลยแต่พอไปต่อเนตของบ้านเพื่อนที่เป็นของ TOT มันก็เจอสัญญาณ wifi นะครับแต่ไม่สามารถเล่นเนตได้ครับ ผมลองทำตามที่ post ไว้ใน how-to แล้วก็ยังเล่นเนตไม่ได้อ่ะครับ มันจะเกี่ยวกับตัว adsl + wifi router ที่ใช้หรือเปล่าครับ ขอบ้านเพื่อนเป็น belkin อ่ะครับ ส่วนของบ้านผมเป็น linksys มันต้องทำไงครับ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้...

yes and no ครับ

เดาไว้ก่อนเลยว่าเป็นที่ router ครับ =) ต้อง setting router ใหม่
แต่ยี่ห้อ belkin นี้น่าจะรองรับ OS X นะครับ

ที่ว่าต่อไม่ได้นี่คือ เจอสัญญาณ แล้วได้ใส่ชื่อกับ pass สำหรับ login เข้า internet ไหมครับ?

sun's picture
2
เจอสัญญาณครับ

เจอสัญญาณครับ พอเลือกสัญญาณก็พิม password ตามปกติครับ airport ก็ติดครับแต่พอเข้า web มันไม่สามารถเปิดเวปได้ครับ และซักพัก airport มันมีเครื่องหมาย ! ขึ้นครับ มันคล้ายกับ limited connectivity ของ window รึป่าวครับ แต่พอกลับมาเล่นที่บ้านที่เป็นเนตทรูก็ใช้ได้ปกติครับ

ikok's picture
10285
ผมไม่แน่ใจครับ

ต้องถามเพื่อนว่าตั้ง setting แชร์ internet ไว้ยังไงบ้างครับ แต่ละที่ตั้งไม่เหมือนกัน และตั้งการเข้ารหัสไว้แบบไหนครับ =)