ขอความรู้เรื่อง Skype ครับ

pooh_vader's picture
78
อยากรู้ว่า skype เอาไว้ทำอะไรครับ แล้ววิธีใช้เป็นอย่างไรบ้าง
อีกอันนึงก็คือ Adium เจ้าเป็ดน้อยของเรา สามารถใช้ Web cam ได้มั้ยครับ
ถ้าผมอยากจะเปิดWeb cam จะใช้กับอะไรได้บ้าง ขอวิธีใช้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ ถามวันเว้นวันเลยครับ มือใหม่สด ๆ

ikok's picture
10285
ตอบเกี่ยวกับ skype นะครับ

อยากรู้ว่า skype เอาไว้ทำอะไรครับ แล้ววิธีใช้เป็นอย่างไรบ้าง

เป็นโปรแกรม chat เหมือน msn ครับ พิมพ์คุยกันธรรมดา หรือว่าเป็น video chat ก็ได้เหมือน msn บน pc เป็นหนึ่งในไม่กี่โปรแกรมที่คุย video chat ได้บน OS X ที่นอกจากนี้ก็มี iChat ที่ใช้ web cam ได้และมีมากับ OS X ทุกตัวครับ

ส่วนวิธีใช้ ไม่ต่างจากโปรแกรม chat ทั่วไป ถ้าคุณใช้ msn ได้ ใช้ adium เป็น... skype ก็ไม่น่าจะยากครับ =)

อีกอันนึงก็คือ Adium เจ้าเป็ดน้อยของเรา สามารถใช้ Web cam ได้มั้ยครับ

เท่าที่ผมทราบคือยังไม่ได้ครับ แต่ในอนาคตไม่แน่ เห็นว่าทางผู้พัฒนาก็กำลังดู ๆ feature นี้อยู่เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าจะเอามาใช้กับ version ไหน หรือว่าล้มเลิกไปแล้วนะครับ