NASA's picture
31
มีคำถามคับ ได้ยินมาว่าใครที่ซื้อ Mac มาไม่ถึง 90 วัน สามารถ update snow leopard ฟรีใช่มั้ยคับ? ถ้าจริง ช่วยแนะนำแนวทางหน่อยได้มั้ยคับ?

[ผมย้ายคำถามมาไว้ห้อง troubleshoot นะครับ - kok]

ikok's picture
10285
ไม่จริงครับ

ต้องเสียเงินซื้อ แต่เสียในราคาที่ถูกลงมาจากราคาเต็มครับ

สอบถามเรื่องนี้กับร้านที่ซื้อมาจะดีที่สุดครับ เพราะแต่ละร้านมีนโยบายตรงนี้ไม่เหมือนกันครับ

palmania's picture
190
ไม่จริงด้วยคนครับ

ที่ New Zealand และ Australia ถ้าใครซือเครื่อง Mac ตั้งแต่วันที่ 8 June '09 จนถึงปัจจุบัน
สามารถซือ OS X : SL ได้ในราคา $19 จาก $59 ราคา retail ครับ
ลองตรวจสอบดูนะครับ...

URL อ้างอิง : http://www.apple.com/nz/macosx/uptodate/

ปล. ผมลองพิมพ์ th แทนที่ nz ใน URL ที่ผมอ้างอิง.....มันออกไปที่นี่ครับ
http://www.apple.com/asia/macosx/uptodate/

ท่านที่อยากเคลม ลองดูนะครับ แต่ต้องเคลมภายใน 26 ธันวานี้นะครับ
โชคดีครับ

pooh_vader's picture
78
*-*

แต่ผมได้ัฟรีนะครับ ซื้อเมื่อวันที่ 12 กย.ที่ผ่านมา เพียงแต่กำลังรอแผ่นจากทางสิงคโปร์อยู่ เนื่องจากเป็นเครื่องใหม่มาก มันเลยหาในทะเบียนไม่ได้ครับ

10285
ที่ได้ฟรีเพราะว่า

คุณ pooh_vader ซื้อหลังจากที่เขาประกาศเปิดตัวแบบเป็นทางการแล้วครับ

คือตามหลักการแล้ว เครื่องทุกเครื่องจะมาเป็น 10.6 หลังจากวันเปิดตัว (29 สิงหาคม 2552) แต่ในทางปฎิบัติแล้วทำไม่ได้เพราะว่ามีเครื่องบางส่วนที่ตกค้างอยู่ ที่ลง 10.6 ติดตัวมาให้ไม่ทันครับ =)

เกิดจากทางร้านสั่งของมา stock เอาไว้ล่วงหน้าก่อนที่ 10.6 จะออก แต่คุณซื้อเครื่องไปหลังจาก 10.6 ออกแล้ว อันนี้เป็นสิทธิ์ที่คุณควรจะได้รับโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ

คนละกรณีกับการซื้อเครื่องก่อน 10.6 ออกแบบเป็นทางการ ซึ่งถ้าคุณซื้อเครื่องก่อนเขาเปิดตัว ยังไงคุณก็ต้องเสียเงินซื้อเพื่อ upgrade ครับ แต่จะจ่ายเต็มราคาหรือไม่ เขามีส่วนลดให้สำหรับผู้ที่ซื้อไปในช่วงหลัง 8 June (ถ้าผมจำไม่ผิด) ที่จะไม่ต้องจ่ายราคาเต็มครับ =)

31
แถมอีกเรื่องครับ..ตอนนี้ได้แผ

แถมอีกเรื่องครับ..ตอนนี้ได้แผ่นมาแล้วต้องการBornแผ่นเก็บไว้(แผ่นถูกต้องตามกฎหมายคับ)มีขั้นตอนทำงั้ย?เหตุผลก็คือมีน้องบอกว่าต้องBornแบบISO เขาทำกันงั้ย?

nickoe's picture
4320
ลองดูตามนี้ครับ

ผมทำสำเร็จกับ leopard เมื่อนานมาแล้วครับ วิธีการทำคิดว่าเหมือนกัน
http://creativebits.org/mac_os_x/make_a_dvd_copy_of_mac_os_x_tiger

ป.ล. เอาไว้ backup เท่านั้นนะครับ snow leopard แผ่นละพันนิดๆเอง อุดหนุนเถอะครับ

31
ขอบคุณคับ..ต้องบอกก่อนว่าแผ่น

ขอบคุณคับ..ต้องบอกก่อนว่าแผ่นที่ได้มาซื้อมาด้วยนำ้พักนำ้แรงที่อดออมมาประมาณ2เดือนได้ครับ..อุดหนุนของถูกกฎหมายอยู่แว้ววว..ไชโยๆ

nickoe's picture
4320
เอ้อ

ผมไม่ได้ว่าคุณ nasa ครับ ถ้าเข้าใจผิดโปรดอภัย
เพียงแต่ที่ผมโพสไปไม่อยากให้เป็นการชี้โพรง ให้คนโหลด bit มาแล้วมา burn เอง
ครับ หรือทำ copy แจกคนอื่น ทำนองนั้นครับ

pooh_vader's picture
78
อ้อ..เป็นแบบนี้

ขอบคุณพี่ก๊อกที่บอกนะครับ ผมก็อยู่ในข่ายนั้นแหละ
แต่ถ้าได้แผ่นมาควรจะลงมั้ยครับ เห็นอ่านจากหลาย ๆ คนบอกว่าช้าบ้าง มีปัญหาบ้าง ตกลงมันยังไงกันแน่
แล้วถ้าลงแผ่นใหม่ งานที่ทำค้างไว้ในเครื่องจะหายไปหรือเปล่าครับ

10285
ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่คุณใช้ครับ

ตามข่าวสารโปรแกรมที่คุณใช้ก่อนว่าทำงานได้บน 10.6 หรือไม่อย่างไรนะครับ

แต่ถ้าไม่ได้มีงานอะไรสำคัญมาก ก็ upgtrade ไปก็ได้ครับ