เครื่องค้างค่ะ

zelda_superdog's picture
30
ตอนนี้ใช้ MACBOOK 13" unibodyอยู่ แล้วหลังๆมานี่ เครื่องเป็นอะไรไม่รู้ ค้างบ่อยมาก ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ แบบเล่นๆอยู่ก้อค้างไป trackpadไม่ขยับ ทุกอย่างแน่นิ่ง :S

ต้องทำไงคะ

ikok's picture
10285
ได้ทำอะไรกับ system บ้างหรือเปล่าครับ?

หรือว่าติดตั้งโปรแกรมอะไรใหม่ ๆ ลงไปบ้าง?

แล้วใช้ OS X ตัวไหนอยู่ครับ?

zelda_superdog's picture
30
ป่าวเลยค่ะ ไม่ได้ทำไรมากมาย

ป่าวเลยค่ะ ไม่ได้ทำไรมากมาย ใช้ปกติ bootcamp ก้ไม่ได้ใช้

10.5.8อ่ค่ะ มะกี้ก้อเพิ่งค้างไป กดอะไรไม่ได้เลย ก้อเลยต้องปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่

ikok's picture
10285
ก่อนหน้าที่จะเป็นนี้

ได้ทำอะไรไปบ้างครับ เช่นว่าติดตั้งโปรแกรมอะไรบ้าง แล้วเกิดขึ้นกับโปรแกรมอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า ? หรือว่าเกิดทั่วไปแบบสุ่มครับ?

ของเข้า disc utility ดูนะครับ แล้วสั่ง repair disk permission =)
ลองดูว่าเขาแจ้งว่ามี error อะไรขึ้นมาหรือเปล่านะครับ

jostar's picture
179
ผมว่าลองลงsystemใหม่ดูก็ดีนะค

ผมว่าลองลงsystemใหม่ดูก็ดีนะครับ คาดว่าเป็นที่Finder