เกี่ยวกับ Safari ครับ

Biggie's picture
130
  1. จะทำไงครับให้ไฟล์ที่ผมโหลด เมื่อโหลดเสร็จไม่เล่นอัตโนมัติอะครับ (ของผมเป็นไฟล์เพลงครับ)
  2. เวลาจะกดโหลดอยากให้มัยถามก่อนเหมือน Firefox ได้ไหมอะครับที่จะถามว่าจะเซฟไว้ตรงไหน
  3. มีวิธีตอนเราจะกด link แล้วให้มันไปเปิดเป็นแท็บใหม่ได้ไหมครับโดยไม่ต้องกด Command

อยากลองหันมาใช้ Safari ปกติผมใช้แต่ Firefox รบกวนด้วยนะครับ

ปล. ยินดีกับการครบรอบขวบปีแรกด้วยนะครับ

130
อีก 2 ข้อครับ

1. เวลากด refresh ใน Firefox ใช้ F5 แต่ใน Safari เราจะเซ็ตให้กดเป็น F5 ยังไงครับ
  2. เวลาก่อนที่จะปิดให้เซฟเพจได้ไหมครับ
nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.ตั้งได้ที่ preferences ของ safari ครับ
2.safari จะเน้นไปที่ download ครับ แต่ตั้งไปไว้ที่อื่นได้ครับ
เรื่องให้เป็น dialog มาถามก่อนอันนี้ไม่ทราบครับ
3.รู้สึกตั้งที่ preferences อีกเหมือนกันครับ
ตอบต่อ
1.จริงๆแล้วกด cmd+r ครับ ตั้งใหม่ได้รึเปล่าไม่แน่ใจครับ
2.รู้สึกว่าอันนี้ต้องใช้ plugin ครับ ไม่ได้ใช้เลยจำไม่ได้ครับ

Mixmerize's picture
1480
ขอมาตอบข้อเดียวครับ

ขอตอบข้อแรกครับ เข้า Preferences แล้วเข้าหน้า General ครับ จากนั้นดูหมวด Remove Download list items จะมีให้ติ๊ก Open "safe" files after downloading ให้เอาติ๊กถูกออกครับ เวลาโหลดไฟล์เพลงเสร็จมันก็จะไม่เด้งขึ้นมาเล่นอัตโนมัติแล้ว

130
ข้อแรกกับการรีเฟรช เคลียย์ครับ

ขอบคุณครับทั้งสองท่าน
เอไมในบล็อคที่สองผมใส่เป็นข้อสี่กับข้อห้า แต่ไหงมันโชว์เป็น 1 กับ 2 ซะงั้น

ikok's picture
10285
เป็นที่ตัว input ที่ผมตั้งเอาไว้ครับ

เป็นระบบ text html ที่ผมตั้งเอาไว้ครับ ถ้าจะให้เป็นข้อ 4, 5 ต้องพิมพ์แล้วไม่เว้นวรรคครับ เช่น

4.ตัวอย่างข้อ 4
5.ตัวอย่างข้อ 5

ถ้าพิมพ์หัวข้อแล้วเว้นวรรค เขาจะจัดลำดับให้เองครับ