itune 9 ใส่แผ่นเพลง ( mp 3 ) ไม่แสดงรูปแผ่น

kaka's picture
11
หลังเปลี่ยนมาเป็น itune 9 ใส่แผ่นเพลง ( mp 3 ) ใน itune ไม่แสดงรูปแผ่น
และไม่ถามว่าจะ import เพลงเข้า itune ทั้งที่เดิม ตั้งค่าไว้แล้ว
มีวิธีแก้ไขหรือปล่าวครับ

11
ตอนนี้ผมไปตั้งค่า When you

ตอนนี้ผมไปตั้งค่า When you insert a music cd กับ When you insert a picture cd ไม่ได้อีกด้วย เข้าไปเลือกให้ open itune กับ open iphoto แต่ขึ้นเป็น Ignore
แล้วถ้าเลือก open other application - itune จะเป็นเส้นปล่าวๆแบบนี้ครับ
ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ

ikok's picture
10285
ลองเอาเพลงลงในเครื่อง

แล้วค่อย add to library ตรง ๆ จากใน itunes ดูน่าจะได้นะครับ =)

nickoe's picture
4320
ไม่ใช่ว่า

iTunes มันจะถามเรื่อง import เฉพาะ audio cd เหรอครับ
mp3 ไม่ถาม เพราะความหมายของ import ใน iTunes จะหมายถึง
แปลงไฟล์จากแผ่น audio cd แล้วนำไปเก็บที่ library ครับ

ส่วน add file หรือ folder จะเป็นการ add file ที่มีอยู่แล้วครับ

pippo's picture
2469
จริงครับ

ผมเองก็คิดว่าแบบนั้น พยายามหาแผ่น MP3 มาลอง หาไม่ได้เลยไม่ได้ตอบครับ

ผมมีแผ่น CD Audio เยอะมากๆ ครับ ตอนนี้กำลังทยอยมอบมรดกให้ลูกอยู่ (กำลังวัยรุ่น)

10285
ผมหมายถึง

ให้จขกท. copy ไฟล์จากแผ่นลงเครื่องก่อน แล้วค่อย add เข้า iTunes อีกทีน่ะครับ

11
ขอบคุณครับคุณ

ขอบคุณครับคุณ ikok
แต่ปกติถ้าเราเปิด iTune ไว้อยู่ เวลาใส่แผ่น CD { audio-mp3 }
iTune จะแสดงรูปแผ่น ใน Devices ด้านข้าง
แต่เท่าที่ลอง mp3 ไม่แสดงรูปแผ่นใน Devices น่ะครับ
ผิดปกติไหมครับ เครื่องผม mb white 2.4 Leopard 10.5.8 - iTune 9

10285
ผมไม่แน่ใจครับ

เพราะว่าไม่ได้ซื้อแผ่น mp3 นานมากแล้ว และตอนนี้ก็ไม่มีติดตัวมาให้ลองครับ =)

ผมมีแต่แผ่นแท้ ซึ่งถ้าแผ่นแท้ใส่เข้าไปก็จะเห็น

คุณ kaka ลองเอาแผ่นเพลงแท้ใส่เข้าไปดูนะครับ ว่าเขาเห็นหรือเปล่า ถ้าไม่เห็นนี่อาจจะผิดปรกติของจริงครับ

11
ทดลองแล้วไม่เห็นแผ่นก๊อป MP3

ทดลองแล้วไม่เห็นแผ่นก๊อป MP3 แต่เห็นเฉพาะ แผ่นแท้ Audio ครับ
แต่ใน When you insert a music cd กับ When you insert a picture cd ยังตั้งค่าไม่ได้เหมือนเดิม

10285
ลองสร้าง user account ใหม่

แล้วจากนั้ัน Login เข้า user account ใหม่มาลองดูนะครับ

11
ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวจะลองทำดู

ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวจะลองทำดู