เครื่องค้างเวลา เข้า​ window แล้วเสียบ external harddisk ครับ

Taanjo's picture
1
พอดีพึ่งใช้แมคครับแล้วได้ ทำการ bootcamp 3.0 ที่ให้มากับ snow leopard ลง win xp sp2ไป ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ทีนี้พอมาเสียบ external hd WD passport ที่ใช้กับmac อยู่ (ก่อนหน้านั้นเคยใช้กับ cpu ไม่มีปัญหา) เข้าไป มองเห็นครับ แต่พอเปิดโปรแกรมอะไรก็ตาม เครื่องจะรวนแล้วค้าง กดอะไรไม่ได้ต้อง กด power ค้างเพื่อปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

คราวนี้เปิดมา ค้างที่หน้าจอสีดำเลยครับ ผมเลยลองถอด external hd ออกแล้วรันใหม่ โดยกด option ค้างเพื่อรันเข้าไปที่แมค เข้าได้ครับ ผมเลยลองต่อ external hd ในแมค ก็ใช้ได้ปกติ คราวนี้เลยลองบูทไปวินโดวอีกรอบโดยที่ยังเสียบ external hd อยู่ พอเข้าหน้าวินโดวแป๊ปเดียวค้างอีกแล้วครับจนต้องกด power ค้างเหมือนเดิมเพื่อปิดเครื่อง

เคยค้นเจอของคนอื่นเป็นแต่มองไม่เห็น external hd แต่ของผมเห็นครับ bootcamp3.0 สามารถเห็น drive ข้าม os โดยที่ไม่ต้องลง mac drive ด้วย

อย่างผมไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ เกี่ยวกับไวรัสใน external hdรึเปล่าครับ แต่ทำไมไปเปิดกับเครื่อง อื่นที่เป็นcpu ดันใช้ได้ จะแก้ยังไงดีครับ ปกติผมจะเสียบ external hd ไว้ตลอด ตอนนี้ต้องมานั่งถอดเข้าถอดออก บางทีลืมเอาออก เปิด​ window ค้างเลย รบกวนช่วยด้วยครับมือใหม่กับ mac จริงๆ

ikok's picture
10285
ปัญหานี้ไม่ทราบครับ

แต่เท่าที่หาข้อมูลเรื่อง bug ของ 10.6 มา เขามีปัญหากับ external hd ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตัวนี้หรือเปล่า แต่ผมใช้ external hd กับ bootcamp ก็สลับไปมาแล้วเห็นครับ ไม่มีปัญหาอะไร

อาจจะต้องรอตัว update มาแก้ปัญหานี้ครับ (ผมเดาเอานะ)