ถามปัญหาการลง Snow Leopard ค่ะ

KIGTNG's picture
21
ลองอ่านจากหลายๆท่านที่ลงแล้ว เลยคิดว่าจะลงแบบ Clean ค่ะ และลองทำวิธีตามแบบนี้

1.เปิด Leopard ปกติ ใส่แผ่น Snow Leopard เลือก Install Mac OS X
เลือก Utilities ใส่ Password เครื่องก็รีสตาร์ท แล้วจอก็มืดไปเลย นานมากก็ยังคงมืดอยู่

2.รีสตาร์ทเครื่องกด Control+C หน้าจอก็ค้างที่หน้าจอเทา ค้างนานมากแล้วหน้าจอก็ดับไป

3.รีสตาร์ทเครื่อง กด option ก็ไม่มีให้เลือกบูทจาก CD

เลยจะลองลงแบบ Upgrade ดู

เปิด Leopard ปกติ ใส่แผ่น Snow Leopard เลือก Install Mac OS X
กด Next เลือก Patition HDD เรียบร้อย จนขึ้นบอก Time Remaining ว่าใช้เวลาอีกประมาณ 50 นาที
ผ่านไปไม่กี่นาที เครื่องก็รีสตาร์ทเอง และค้างที่หน้าจอเทารูปแอบเปิ้ลสักพัก แล้วเครื่องก็หน้าจอมืดไปเหมือนเดิม

และเครื่องก็ไม่มี OS ติดตั้งอยู่เลย ต้องลง 10.5 ใหม่

อาการแบบนี้แผ่นน่าจะเป็นล็อตที่มีปัญหาหรือเปล่าคะ

วันนี้อุตส่าห์ไปซื้อ Ext HDD มาเพื่อลง Snow Leopard เลย
แต่ตอนนี้กลับต้องกลับมาลง 10.5 ใหม่ T T

ikok's picture
10285
ลองเอาไปเปลี่ยนดูนะครับ

เปลี่ยนแล้วเอาเครื่องไปลองที่ร้านเลยถ้ามีเวลา น่าจะดีกว่าครับ

21
เป็นแผ่น up-to-date

เป็นแผ่น up-to-date น่ะค่ะพี่ก๊อก เดี๋ยวพรุ่งนี้คงต้องโทรหา Hotline ดู

lamooz's picture
40
ลองสั่งให้เครื่องบูธจาก

ลองสั่งให้เครื่องบูธจาก System Prefernces >>Start up disk แล้วเลือกให้มันบูธจากแผ่น

เพราะตอนแรกผมก็เป็นครับ ค้างอยู่หน้า apple แล้วก็อยู้ดีๆก็ดับไปเลย

แต่พอเลือกวิธีที่ผมได้ก็ได้ครับ

แต่ก็ไม่แน่แผ่นอาจจะมีปัญหาก็ได้ครับอย่างที่คุณikok ก็ได้ครับ

21
ทำได้แล้วค่ะ ^^

ทำได้แล้วค่ะ มีความสุข
ตามวิธีคุณ lamooz ตั้งค่าใน System Prefernces >> Start up disk ให้เครื่องบูทจากแผ่น CD