Text Editor ตัวไหนดีครับ

PikaJung's picture
52
ไม่ทราบว่าหลายๆ ท่านใช้ Text Editor ตัวไหนกันครับ
ผมเป็น developer อยากได้ที่สามารถ highlight สี code ได้ด้วยอ่ะครับ
ตอนนี้ใช้ text wrangler แต่ติดที่ไม่สามารถเลือกเปิด เป็น folder ได้อ่ะครับ
แล้วก็อยากได้ที่เปิด file จาก ftp ได้เลยอ่ะครับ คือถ้าเทียบกับ window ก็ประมาณ editplus อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
text editor นะครับ

มี Xcode (มากับ OS X ทุกแผ่น แต่อาจจะต้องติดตั้งเพิ่มเติม) อันนี้เขียนได้หลายภาษาเหมือนกัน แต่จะเน้นไปที่เขียนโปรแกรมสำหรับ mac os เป็นหลัก

Espresso
เขียนได้หลายภาษา เปิดไฟล์ผ่าน ftp ได้ เปิดเป็น folder ได้ คือเขาเปิดไฟล์เป็น project แล้วเราโยนไฟล์ที่เกี่ยวข้องมาไว้ที่เดียวกันได้เลยมี code high-light แต่โปรแกรมยังใหม่อยู่ ไม่ค่อยมี feature หวือหวาครับ (ผมใช้ตัวนี้อยู่)

Coda
อันนี้เจ้าพ่อ One Window development บน OS X เลยครับ feature เพียบ =)

10285
มีอีกครับ

ที่เคยเห็นคนอื่นใช้กัน (มาจากการอ่านเวปทั่วไป)

BBedit
อันนี้ค่ายเดียวกับ Text Wrangler แต่ feature เยอะกว่า

Textmate
พัฒนามายาวนานครับ มี theme สวย ๆ เพียบเลย

10285
นึกได้เพิ่มเติมครับ

free ครับ

Netbean
กับ
JEdit
ตัวนี้ผมไม่แน่ใจ feature ครับ =)

52
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ ยิ้มปากกว้าง อ่ะ แน่นอน

artslan's picture
130
Komodo EDIT ตัวนี้

Komodo EDIT ตัวนี้ free

ผมก็ใช้ไปทาง Python ซะมากน่ะครับ ไม่รู้ว่ามัน support ภาษาอะไรอีกบ้าง

10285
ขอบคุณครับ

ยิ้ม

52
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ แจ่ม