ic's picture
48
ผมใช้ 10.5.8 อยู่แล้วอัพเป็น snow leo
โดยใช้แผ่นแบบ up2date =390B.-
ผมนำแผ่นเข้าเครื่องแล้วกดเลือก install ไปเลยถูกหรือเปล่าครับ
ใช้เวลาลงประมาณ 1 ชม.
(เห็นใครๆ ก็บอกว่าเร็วขึ้น แต่ผมรู้สึกว่าตอน เปิดกับปิด เครื่องช้ากว่าเดิมเล็กน้อย)
ไม่รู้ว่าผมทำผิดวิธีหรือเปล่าครับ

และใน Applications - Expose' กับ Space หายไปอยู่ใน Utility

และใน Utility - Directory กับ Directory utility หายไปครับ
เป็นปกติหรือเปล่าครับ

ikok's picture
10285
เอาล่ะสิ

ผมยังไม่ได้ติดตั้งครับ เลยไม่แน่ใจ แต่เท่าที่อ่านมาคืออะไรหลาย ๆ อย่างจะถูกย้ายที่ไปครับ

แต่ถ้าใช้งานแล้วไม่มีปัญหา ก็ไม่น่าจะต้องกังวลนะครับ =)

48
ขอบคุณครับ คือว่าเท่าที่อ่านม

ขอบคุณครับ

คือว่าเท่าที่อ่านมาเห็นหลายคนบอกว่ามีให้อัปเกรด กับ คลีน
แต่ของผมไม่มีครับ (หรือว่ามีแต่ไม่รู้เรื่อง) 555
และก็อีก มีแต่คนบอกว่าเปิดปิดเครื่องเร็วขึ้นแต่ผมว่ามันช้าลงอย่างรู้สึกได้ครับ
ก็เลยไม่แน่ใจว่าผมทำถูกต้องหรือเปล่า

ก็คงต้องคอยดูของพี่ๆ เพื่อนๆ กันต่อไปครับ

lamooz's picture
40
แนะนำให้ทำคลีนครับ

แนะนำให้ทำคลีนครับ

ตอนแรกผมอัพเดทเอาก็รู้สึกเหมือนคุณเลยครับ ช้าลงกว่าเดิม

ไม่ใช่แคเปิดปิดอะครับ แต่เป็นทั้งการใช้งานทั่วไปด้วย

แต่เห็นบาง user ก็ไม่เป็นอะครับ

ส่วนเรื่องการลงแบบ Clean นั้นลองดูที่

http://www.freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=35493&po...

มีคนเขียนให้ไว้อย่างละเอียดเลยครับ

48
คงอีกสักพักอ่ะครับถึงจะ clean

คงอีกสักพักอ่ะครับถึงจะ clean ยังไม่มี ExHD.
จะลองใช้ดูไปก่อน

ขอบคุณ K.lamooz ด้วยครับ

DoNut's picture
21
- -a

ผมลงแบบอัพเดทไปนะครับ ก็ไม่ช้าลงกว่าเดิมนะครับ การเข้าถึงโปรแกรมฯ รู้สึกว่าดีกว่าเดิมด้วย (เอหรือว่าไม่ค่อยได้ใช้ไรหว่า แบร่.. )

ikok's picture
10285
ผมคิดว่าคล้ายกันครับ

เพราะการ install พื้นฐานของ 10.6 เท่าที่ทราบมาคือการ archive - install หรือว่าล้างของเดิมออกเกือบหมดแล้วค่อยลง OS ใหม่ทับลงไปครับ

ที่เห็นว่าเป็นปัญหาส่วนใหญ่มาจากไฟล์ plist (preference file) บางตัวที่ตีกับ 10.6 ครับ ถ้าหาตัวปัญหาเจอแล้วลบออก ก็กลับเป็นปรกติ

ที่นี้ส่วนใหญ่เป็นปัญหาคือการหาไฟล์ที่เป็นปัญหาพวกนี้ อยู่เกินระดับผู้ใช้บ้าน ๆ ทั่วไปครับ =)