ปัญหาการใช้ GarageBand บันทึกเสียง

od2504's picture
1077
ผมพบปัญหา File size limit reached และข้อความ Maximum file size of 2.0 GB exceeded ในขณะ GarageBand บันทึกเสียงด้วย Built in mic (เครื่อง NMB)

เราสามารถกำหนดให้บันทึกเสียงแบบไม่จำกัดได้หรือไม่ ? อย่างไรครับ ?

ikok's picture
10285
ผมแนะนำแบบนี้ครับ

คุณ od2504 ลองแยกการบันทึกเสียงออกเป็นช่วง ๆ ดีกว่าครับ ซึ่งจะมีข้อดีกว่าคือ

1. ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น หรือว่าต้องการแก้ไขบางส่วน สามารถทำได้ง่ายกว่าการเริ่มต้นตัดต่อจากไฟล์เสียงที่บันทึกไว้รวดเดียวจบ
  2. ถ้าไฟล์เสีย ก็ยังเสียเป็นเฉพาะช่วง ๆ ไป ทำให้ไม่เสียเวลามากนักในกรณีที่ต้องทำใหม่หรือว่าปรับปรุงครับ
  3. แยกจัดการหลาย ๆ ไฟล์ได้ง่าย และกินทรัพยากรเครื่องในกิจกรรมต่าง ๆ น้อยลง
  4. สามารถทดสอบนู่น นี่ นั่น ในการ export เพื่อเทียบคุณภาพของไฟล์แบบเป็นช่วง ๆ ได้ง่ายและเร็วกว่า export ไฟล์เดียวแต่ใหญ่ ๆ ครับ

ลองดูนะครับ

ป.ล. เรื่องวิธีอัดรวดเดียวจบแบบครั้งเดียวนั้น ผมไม่ทราบวิธีทำให้อัดได้มากกว่าที่เป็นอยู่เหมือนกันครับ แต่เดาว่า ถึงเพิ่มไปก็ไม่น่าจะเป็นผลดีเท่าไหร่ เพราะเราต้องใช้ทรัพยากรเยอะขึ้นเพื่อมาจัดการกับไฟล์ก้อนใหญ่ก้อนเดียวอันนี้ครับ

od2504's picture
1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ