สอบถามเรื่อง คีย์บอร์ดครับ

HATE's picture
118
ผมซื้อ MBP 13"มาได้สัก 3 อาทิตย์แล้วครับซื้อที่ Australia ผมมีข้อสงสัยกับคีย์บอร์ดของผมครับ คือ เวลา เอามือไปปิดตรงกล้อง แล้วทำไมคีย์บอรืดผมไม่สว่างแบบ อัตโนมัติ ครับทั้งๆที่หน้าจอมันก็ปรับความสว่างเอง ผมได้ไปดูตามเวปต่างๆมาแล้วครับ ก็ไม่มีวิธีแก้ ผมได้เข้าไปติ๊กตรง
System Preference > keyboard&mouse > Illuminate keyboard in low light conditions” แล้วด้วยครับ มันก็ยังเหมือนเดิม แต่กดตรง F5 F6 ไม่มีปัญหาครับ ลดเพิ่มไฟได้ปรกติ แต่ ตืดตรงที่ว่าทำไมมันไม่ยอมเป็น ออโต้ ผมควรเช็คตรงไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
อ่า

censor จับความสว่างไม่ได้อยู่ที่กล้องครับ
อยู่ที่ใต้รูลำโพง ลองเอามือปิดตรงตรงข้างๆดูครับ

118
อย่าว่างั้นงี้เลยนะครับ

อย่าว่างั้นงี้เลยนะครับ ..... รูมันอยุ่ตรงไหนครับ แห่ะ ๆ 1 คลำหาทั้งเครื่องแล้วครับ แห่ะ ๆ 1

princetofu's picture
121
13"

รู้สึกพวก 13" จะไม่มีรูลำโพงข้างๆเหมือน 15 กับ 17 นะครับ หลอน

ผมก็ไม่รู้อยู่ไหนเหมือนกัน ไม่เคยเล่น 13" รอผู้รู้ละกันครับ แห่ะ ๆ 3

perfectgame's picture
317
sensor ความสว่าง ของ13" ปยู่ที่จุดเล็กๆข้างซ้ายของ กล้องครับ

เคย ถามเหมือนกันว่าจุดนี้คืออะไรยืนยันว่าอยู่ข้างกล้อง

แต่เรื่องไม่ปรับ ออโต้ นี้ไม่รู้นะ

perfectgame's picture
317
ส่วนเรื่อง ไฟคีย์บอร์ดออโต้ นี่ไม่รู้น้าา

!! ตกลง ถามเรื่อง คีย์บอร์ด ไม่ใช่เรื่อง หน้าจอใช่ป่ะ ฮ่ะๆ

ikok's picture
10285
ผมเจอเหมือนกันครับ

แนะนำว่า...

ปิดไปเลยครับ แล้วเปิดเองเอา เพราะว่าผมก็เจออาการเดียวกับคุณ HATE นะ คือเขาทำงานขนาด ๆ เกิน ๆ ตลอด อยู่ ๆ ก็ติดขึ้นมาเองบ้าง อยู่ ๆ ก็สว่างแบบเกินจำเป็นบ้าง

ผมเลยปิดครับ อาศัยเปิดเองเอาเพราะตัวเรารู้สภาพแสดงดีที่สุด

118
งั้น

ทำตามคุณ ikok ก็แล้วกัน ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
มันอาจจะมีวิธีใช้งานที่ดีกว่านี้ครับ

แต่ผมไม่เคยใช้มาก่อนเหมือนกัน เห็นตอนแรกแล้วรู้สึกแปลก ๆ เลยปิดไปครับ =)

bemon's picture
17
ของผมปกติครับ

ของผมก็ MBP 13" เหมือนกันครับ ไฟส่องคีย์บอร์ดทำงานอัตโนมัติ เป็นปกติครับ sensorอยู่ด้านซ้ายของกล้องเหมือนที่คุณperfectgameบอกครับครับ คิดว่าน่าจะเป็นcensorอันเดียวกับจอเพราเวลาเอานิ้วไปปิดจุดนั้นทั้งไฟส่องคีย์บอร์ดและไฟหน้าจอก็หรี่ลงพร้อมกัน ส่วนวิธีแก้ไขผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ