ทำไม Up Ram แล้วเครื่องช้าลง

leopard's picture
8
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

ผมใช้ MBP 2.4 / 2 GB-DDR2 /Multi-Touch ใช้มา11 เดือน แล้วไปอัพแรมให้เป็น 4 GB รุ่นขอแรมที่อัพ Kingston KVR 667D2S5/2G แต่พออัพแล้วรู้สึกว่าเครื่องช้าลง โปรแกรมก็ลงเท่ากับตอนที่มีแรม 2 GBที่มากับเครื่อง ยกตัวอย่าง ตอนเปิดเครื่องจะประมาณ 45 วินาที แต่พอเปลี่ยนโดนเกือบ 1 นาทีครึ่ง และตอน shut down ประมาณ 5-6 วินาที แต่นี่โดนเกือบ 1 นาที

ปล.สงสัยเรื่องรุ่นของแรมครับ : ประมาณว่าแรมรุ่นนี้เป็นแรมที่ใช้ได้กับโน๊ตบุ๊คทั่วไปรวมถึงmbp ด้วย ไม่ใช่แรมที่ใช้กับ mbp โดยตรง ตอนก่อนเปลี่ยนโทรไปเช็คที่ร้านว่ามีแรม Kingston KTA หรือเปล่าเค้าบอกว่ามี รุ่งขึ้นก็เอาไปเปลี่ยนเอาเครื่องไปวางไว้ที่ร้านแล้วมาจ่ายเงินกลับบ้าน พอกลับมาเช็คดูเป็นแรม Kingston KVR 667D2S5/2G ลองเช็คในเน็ต KingstonKTAxxx กับ Kingston KVRxxx มันคนละรุ่นและคนละราคาด้วยแต่เค้าขายในราคา KingstonKTA(ผมเข้าใจว่าเป็นแรมเฉพาะที่ใช้กับ apple) แบบนี้เรียกว่าโดนหลอกขายหรือเปล่าครับหรือผมเข้าใจผิดไปเอง
รบกวนขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

[ผมย้ายเข้าห้อง tip/how-to นะครับ เพราะว่ามีคำตอบหลายอันที่น่าจะมีประโยชน์เก็บไว้อ้างอิงได้กับผู้สนใจทั่วไปครับ - kok]

nickoe's picture
4320
เรื่องram

ไม่เกี่ยวกับเรื่องของ "รุ่น" นะครับ ไม่มี ram เฉพาะรุ่นของ map หรือของ mac แต่อย่างใด
เพียงแค่ที่ code มันต่างกัน เพราะเกรดของการ QC ของ ram ที่มากับเครื่องนั้นจะสูงกว่า
ที่ขายในท้องตลาดทั่วไปครับ ซึ่งทุกอย่างเหมือนกันหมด ดังนั้นใช้ได้ไม่มีปัญหา
สิ่งที่ผมติดใจคือ เอา kvr ใส่ให้ทั้งๆที่ราคาเป็น kta อันนี้น่าจะไปถามเพื่อความกระจ่างครับ
เอาใบเสร็จไปด้วยนะครับ
(เท่าที่จำได้ kta เป็นรหัสที่ QC สำหรับ apple ครับ)

ส่วนตัวแล้วการปิดเปิดเครื่องช้า ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ ของผมเองก็ขึ้นๆลงๆ ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
หรืออาจจะมี error บางอย่าง แล้วเครื่องกำลัง recover อยู่ครับ

อีกส่วนคือการเพิ่ม ram นั้น จะเห็นผลเต็มที่ต่อเมื่อการใช้งานนั้นหนักหน่วงจริงๆ ถ้าใช้งานเบาๆนี่
ไม่เห็นผลเลยครับ เพราะโปรแกรมต่างๆมันก็กิน ram ตามที่ควรจะกินอยู่แล้ว ถ้าอยากลองว่าใช้งานดีขึ้น
แค่ไหน ก็ให้เปิดหลายๆโปรแกรมโหดๆ พร้อมกัน ให้ัมันโหลดเข้าไป นั่นแหละจะช่วยได้ครับ

leopard's picture
8
แล้วที่มีรห้ส KTA

แล้วที่มีรห้ส KTA คุณภาพจะดีกว่าแรมทั่วไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ

4320
ผมเคยเขียนไว้ที่นี่ครับ

http://macmuemai.com/content/195
จริงแล้วคุณภาพทางการใช้งานไม่ต่างกันครับ
เพราะ chip ต่างๆก็เหมือนๆกัน ต่างกันแค่ QC ครับ
คุณภาพทางจิตใจครับที่ต่าง

ikok's picture
10285
แป่ะ แป่ะ แป่ะ

นิกหล่อมากครับ แจ่ม

little_fuku's picture
703
โอโห

พี่นิก หล่อมากกระทู้นี้
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

little_fuku's picture
703
กองหนุน

เวบนี้มันเยอะจริงจัง ชมกันไปชมกันมา
แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1

10285
เราพร้อมเพรียงกัน

ไงคะ แบร่..

ungtemp's picture
168
ของผม อัพ Ram แล้วกิน Ram

ของผม อัพ Ram แล้วกิน Ram ไปเยอะขึ้นทั้งที่เปิดโปรแกรมเท่าเดิมครับ ... งง .

10285
แรมที่กินไปเยอะขึ้นนี้

เป็นสถานะรอเรียกใช้หรือเปล่าครับ?

คือ OS X จะกระจายแรมที่มีอยู่ในเครื่องให้ไปรอประจำการไว้ให้มากที่สุดน่ะครับ จะได้เรียกใช้ได้เลย ไม่ได้อยู่แช่ไว้เฉย ๆ (free) ครับ

ผมมองกลับกันนะ ว่า OS ทำแบบนี้เป็นเรื่องที่ดีครับ ดีกว่าปล่อยแรมที่ซื้อเพิ่มมาแล้วแช่เอาไว้ ไม่ได้เอาไปทำประโยชน์อย่างอื่น =)

168
ดูจาก Status - Active :

ดูจาก Status
- Active : 1.81 GB
- Inactive : 991 MB
- Free : 1.10 GB

ขอบคุณครับ ..​

10285
เดี๋ยวใช้ ๆ ไป

ตรง free จะหดลงเรื่อย ๆ ครับ (free จะมากสุดหลัง startup ขึ้นมาใหม่ ๆ ยังไม่เปิด app อะไรขึ้นมาทำงาน) หลังจากเปิดเครื่องทำงานไปแล้วเขาจะค่อย ๆ ทะยอยไปกองอยู่ที่ Active/ Inactive แทนครับ

ไม่ต้องตกใจนะครับ ถ้าเครื่องยังทำงานปรกติอยู่ แสดงว่าเรายังมีแรมเพียงพอ

มีเกินไว้ดีกว่าขาดครับ มีความสุข /

168
Wired คืออะไรครับ ...​

Wired คืออะไรครับ ...​ พอดีเพิ่มมาเป็น 4 GB

10285
ลองดูในนี้นะครับ

comcomrit2's picture
64
ถามนิดนึงครับ

ถ้าใช้ยี่ห้ออื่น Geil หรือ corsair แบบนี้ จะเวิกป่ะครับ เห็นเน้นแต่ kingston กันจัง

4320
ยี่ห้ออื่น

ก็ใช้งานได้เหมือนกันครับ ไม่มีปัญหาครับ
ผมใช้ถูกเกือบที่สุดในตลาดบ้านเราครับ ยังไม่เิกิดปัญหาใดๆ
สิ่งที่ต่างกันก็แค่ ชื่อเสียง ความน่าเชื่อถือของแบรนด์นั้นๆครับ

10285
ย้ายกระทู้นี้เข้าห้อง how-to ครับ

เห็นว่ามีหลาย comment ที่เป็นประโยชน์ เผื่อไว้อ้างอิงจะได้ค้นหาได้ง่ายขึ้นด้วยกับผู้สนใจทั่วไปครับ =)