เกี่ยวกับ Garage Band ครับ

Mixmerize's picture
1480
ผมลองทำซาวด์ดูกับ Garage Band ก็ค่อนข้างเวิร์คนะ
แต่ผมติดตรงที่จังหวะของแต่ละ Loop (เรียกอย่างนี้ถูกรึป่าว?)
เนื่องจากตอนทำการ Record ผมใช้กดจาก Musical Typing ทำให้จังหวะในแต่ละ Loop จะไม่เท่ากันสม่ำเสมอ
ยิ่งเอา Loop หลายๆอันมารวมกัน ทีนี้ทุกอันคล่อมจังหวะกันหมด เดี๋ยวเร็วเกิน ช้าเกิน

เลยจะถามว่ามีวิธีจัดการกับ Loops พวกนี้ให้ลำดับเสียงมันเท่ากันตอนทั้งซาวด์รึป่าวครับ?

ikok's picture
10285
สรุปว่า...

เสียงไม่เท่า หรือจังหวะไม่เท่าครับ สงสัย?

nickoe's picture
4320
อืม

ผมไม่แน่ใจนะว่า จังหวะของ loop เนี่ย มันสัมพันธ์กับ tempo ที่กำหนดรีเปล่า
หรือว่าเค้าอัดมายังไงก็ยังงั้น อันนี้ต้องขอกลับไปดู แต่ที่เคยทำผมไม่มีปัญหาเรื่องนี้แฮะ

อีกอย่างคือจังหวะที่จับวางลงไปเนี่ยต้องเนียนๆหน่อย ไม่งั้นจบเห่เลยครับ

Mixmerize's picture
1480
ขอบคุณพี่ก๊อกกับพี่นิคค้าบ~

เดี๋ยวจะลองฝึกๆมั่วๆดูคับ = ="

nickoe's picture
4320
จากที่ลอง

loop ใน garageband ที่ให้มา สัมพันธ์กับความเร็ว tempo ที่เราตั้งครับ
ถ้าปรับก็จะเร็วขึ้นตาม

กรณีน้องมิกที่มันยาก เพราะ เค้าจับ tempo ไม่ถูกครับ ฟังตัวอย่างที่ให้มาแล้ว
มันเหลื่อมไปนิดเดียวจริงๆ สู้ต่อไปทาเคชิ ยึด metronome เป็นหลักเน้อ
หรือจะหา loop กลองสำเร็จในโปรแกรมมาเป็นแนวทางไปก่อน ก็ดีครับ
จะง่ายจิ้มๆกดๆแบบลอยๆ