เกี่ยวกับ user

thinman's picture
3
ในกรณีที่เราสร้าง account user ขึ้นมาใหม่ แล้วลบ user Admin (ดั้งเดิม) ทิ้งไป ผมมีคำถามดังนี้
1. อยากทราบว่า user ใหม่จะเป็น admin ไปโดยปริยายหรือไม่ และจะมีผลกับการ register ครั้งแรกหรือไม่
2. สัญญาลักษณ์ของ user ใหม่ จะเป็นรูปบ้านหรือไม่ เพราะตอนที่เราสร้าง account user ขึ้นมาใหม่ไม่มีสัญญาลักษณ์
รูปบ้านให้เราเลือก
3. หากมี account user สอง user จะทำให้การทำงานของเครื่อง (ความเร็ว, ความจุ) ช้าหรือหนักเครื่องไหม
4.หากต้องการ Set เครื่องใหม่หมด นั่นหมายความว่า เราต้องเอาแผ่นที่ติดมาตอนซื้อ นำมาลงแล้วทุกอย่าง (applicationล, System) ก็จะเหมือนเครื่องที่เพิ่งซื้อมาใหม่ใช่หรือไม่

ikok's picture
10285
ตอบนะครับ =)

Quote:
1. อยากทราบว่า user ใหม่จะเป็น admin ไปโดยปริยายหรือไม่ และจะมีผลกับการ register ครั้งแรกหรือไม่

เราตั้งได้ตอนสร้าง account ใหม่นะครับ กำหนดได้ว่าจะได้เขาเป็นระดับอะไร ผมไม่แน่ใจว่าเดิมที os x ตั้งอะไรให้มาเป็นอันแรก แต่ที่แน่ใจคือเราสามารถเลือกเปลี่ยนได้ครับ ดูรายละเอียดที่นี่ครับ
http://macmuemai.com/content/27

Quote:
2. สัญญาลักษณ์ของ user ใหม่ จะเป็นรูปบ้านหรือไม่ เพราะตอนที่เราสร้าง account user ขึ้นมาใหม่ไม่มีสัญญาลักษณ์รูปบ้านให้เราเลือก

คุณหมายถึงเมนูรูปบ้านที่อยู่ด้านข้างใน finder หรือเปล่าครับ? ถ้าใช่..
เราจะเห็นรูปบ้านของ user ใหม่ตอนที่ Login เข้าใช้งาน account ของเขานะครับ =)

Quote:
3. หากมี account user สอง user จะทำให้การทำงานของเครื่อง (ความเร็ว, ความจุ) ช้าหรือหนักเครื่องไหม

ไม่ครับ ไม่เลย แทบไม่เกี่ยวกันเลยครับ นอกจากแชร์พื้นที่ของ harddisk บนเครื่องเดียวกัน
เรื่องความเร็วอาจจะมีผลบ้าง ขึ้นอยู่กับ app + font หรือว่าไฟล์ที่มีของแต่ละ account ครับ ว่ามีไฟล์ที่กินระบบมากน้อยแค่ไหน แต่ถ้าใช้งานทั่วไป เท่าที่ผมสังเกตดู แทบจะไม่แตกต่างหรือทำให้เครื่องมี load ครับ เพราะว่าเราเปิดใช้งานทีละ account เว้นเสียแต่ว่าจะ Login account อื่น ๆ ค้างเอาไว้ในเครื่องและเปิดพวกนี้เอาไว้พร้อม ๆ กันครับ

ส่วนที่เหลือนอกจากนั้นจะเป็น account ใคร ก็ account ของคนนั้นไปนะครับ ไฟล์ของ account A ก็จะไม่แสดงใน account B ครับ เว้นแต่ว่าจะใส่ไว้ใน Public folder หรือ folder ที่เปิด sharing เอาไว้ให้คนอื่นเห็นได้ครับ .. ปรกติจะไม่เห็นครับ

Quote:
4.หากต้องการ Set เครื่องใหม่หมด นั่นหมายความว่า เราต้องเอาแผ่นที่ติดมาตอนซื้อ นำมาลงแล้วทุกอย่าง (applicationล, System) ก็จะเหมือนเครื่องที่เพิ่งซื้อมาใหม่ใช่หรือไม่

ใช่ครับ ยิ้ม

thinman's picture
3
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับวิทยาทานที่ได้

ikok's picture
10285
ยินดีครับ =)

ยินดีต้อนรับนะครับ มีความสุข