update เรียบร้อยครับ พร้อม Feature ใหม่ในเวป

ikok's picture
10285
กลับมาแล้วหลังจากที่ update เวปรอบที่ 2
มาคราวนี้หน้าตาอาจจะแตกต่างจากเดิมเล็กน้อยนะครับ แต่มีเรื่องหลังบ้าน (ระบบเวป) ที่ผมหาทางปรับให้ดีขึ้นได้แล้ว เลยจำเป็นต้องเอาเวปลงเป็นการชั่วคราว มาที่ feature ใหม่กันครับ =)

1.Performance Improved ~More than 3 times Faster แบร่..

ผมได้ลองปรับแต่งหลังบ้านของเวปดู ได้ผลเป็นที่น่าพอใจสำหรับบนเครื่องผมนะครับ หลัก ๆ เลยหน้าเวปจะโหลดเร็วขึ้นกว่าแต่ก่อน เดิมทีโหลด 6 วินาทีหรือกว่านั้น จะเหลือที่ประมาณ 2 วินาทีนิด ๆ ครับ

2.Comment Notification

ตรงนี้เอาไว้สำหรับอีเมล์แจ้งเตือนอัตโนมัติ ถ้ามีคนมาโพส comment ต่อในหน้าเดียวกับที่เราไป comment เอาไว้ ตรงนี้จะแบ่งรายละเอียดเป็นสองส่วน คือสำหรับเจ้าของกระทู้ กับผู้ที่มาโพส comment

สำหรับเจ้าของกระทู้ ผมตั้งเอาไว้ให้เปิดรับอีเมล์แจ้งเตือนนี้แบบอัตโนมัติครับ ถ้าต้องการปิด ก็ให้ไปปิดได้ใน user account

สำหรับผู้ที่จะมาเขียน comment จะเห็นตัวเลือกของ Comment Notification นี้ที่ด้านล่างของกล่องข้อความ โดย default จะเป็นการรับอีเมล์แจ้งเตือนนี้ แต่ถ้าไม่ต้องการ ก็ให้เอาเครื่องหมายถูกออกครับ =) หรือถ้าใครต้องการปรับเปลี่ยนก็ให้ไปปิดตรงนี้ได้จากใน user account อีกเช่นกัน

เดี๋ยวผมเขียนวิธีใช้งานตรงนี้แบบละเอียดให้อีกทีนะครับ =)

note : ตรงนี้เป็นส่วนทดลองใช้นะครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าจะมีผลทำให้เวปช้าลงมากน้อยขนาดไหน

สำหรับ Feedback การใช้งาน สามารถเข้าไปแจ้งไว้ในห้อง feedback ได้นะครับ ว่าชอบ ไม่ชอบ หรือไม่อย่างไร..

3.Keyword Autocomplete

ตรงส่วนของช่องค้นหาบนเมนู ผมเพิ่มระบบเดาคำที่ตรงกับเนื้อหาภายในเวปให้นะครับ คือการใช้งานก็เหมือนค้นหาปรกติ แต่ถ้าคำที่ต้องการตรงกับฐานข้อมูลที่มีอยู่ในเวป ก็จะแสดงขึ้นมา แบบนี้ครับ

4.หน้ารวมของทุกกระทู้ใน Forum

ผมได้ทำหน้ารวมกระทู้ของทุกห้องในด้านล่างของหน้า Forum หลักนะครับ ลองเข้าไปดูได้ที่นี่
http://macmuemai.com/forum

สำหรับส่วนของ Forum นี้มีที่ปรับเปลี่ยนไปจากเดิมเล็กน้อยตามนี้นะครับ

• ห้อง Tip & Trick เดิม เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น How to/ Tips & Tricks - สำหรับ user ที่อยากจะเขียน how to ด้วย แล้วนำมาแบ่งปันกัน คือเขียนลงมารวมไว้ในนี้ครับ เดี๋ยวผมจับแยกเข้า How to หลักให้
  • เพิ่มห้อง Review ครับ - ตรงนี้ตามชื่อเลย ใครมีอะไรในมือแล้วอยากจะเขียนรีิวิวให้ user คนอื่น ๆได้อ่าน หรือถ้าพบเจอ link อื่นรีวิวอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับ mac ก็นำมาไว้ในห้องนี้ได้ครับ =)
  • ชื่อห้องในส่วน digital life เปลี่ยนเป็นตามชื่อโปรแกรมในชุด iLife ครับ
Mixmerize's picture
1480
อืมม~

1.Performance Improved
อันนี้ไม่ค่อยมีผลกับมิกแล้วนอกจากจะไปเล่นที่อื่น เพราะพี่พึ่งอัพความเร็วอินเตอร์เนต ตอนนี้เร็วมากๆ - -" แต่ยังไงก็ดีครับ เร็วก็ยังดีกว่าช้าอยู่ดี (ฮา~)

2.Comment Notification
ตรงนี้ยังไงก็ไม่จอร์ชอยู่ดี เพราะมิกว่าค่า default ของมันควรจะเป็นแบบไม่แจ้งเตือนนะ
หรือเป็นเพราะมิกเข้าเว๊บบ่อยเกินไป ทำให้ไม่เป็นจำเป็นต้องใช้ระบบนี้ - -"

3.Keyword Autocomplete
ไฮโซคับ ชอบๆ ตอนนี้อาจจะยังไม่รู้ว่าจะ Search อะไรดี แต่ต่อไปน่าจะได้ใช้งาน แบร่..

4.หน้ารวมของทุกกระทู้ใน Forum
ดีครับเรื่อง How to กับ Review จะทำให้สมาชิกสามารถแบ่งปันประสบการณ์หรือแนะนำอะไรดีให้สมาชิกต่อกันครับ แต่จะมีอะไรมา Review กับเค้ารึป่าวอันนี้อีกเรื่องนึง แห่ะ ๆ 1

ปล. รู้สึก Link ที่โยงไป Forum ในข้อ 4 จะมีปัญหานะครับ ลองเช็คดูครับผม ยิ้ม

10285
แก้ link แล้ว

ขอบคุณครับ =)

papawin's picture
14
ขอบคุณสำหรับการ update ครับ

ขอบคุณสำหรับการ update ครับ

mike's picture
104
อืม..แจ่ม...

อืม..แจ่ม... หมดกัน 2

Nannie's picture
600
ปกติ..

เวบนี้ก็เร็วสำหรับแนนอยู่แล้วนะคะ

=)

10285
ขอบคุณค่า

ยิ้มปากกว้าง