[app] Pastor เก็บข้อมูล account และ password ต่างๆ

nickoe's picture
4320
ระยะหลังๆที่ผ่านมา ผมเริ่มมี account ที่สมัครกับเวบต่างๆมากขึ้น
และมีแนวโน้มว่าจะมากขึ้นเรื่อยๆครับ สมองที่ความจุต่ำอยู่แล้ว
ก็ต่ำลงไปอีกครับ(ชักเริ่มจะแก่แล้ว หัวเราะร่วน )

เลยลองหา app มาช่วยจดจำข้อมูลเหล่านี้
โดยต้องเป็นโปรแกรมราคาสมน้ำสมเนื้อพอๆกับความปลอดภัยในข้อมูล
หาไปหามา ได้ของฟรีที่มีมีความปลอดภัยได้เรื่องเอาเหมือนกันครับ
มาดูกัน

Pastor

เปิดมาแล้วจะได้อย่างนี้

ตรงนี้เราจะใส่ข้อมูลต่างๆตามที่ผมกำกับไว้ในรูปนะครับ แล้วก็ save ซะ

เสร็จแล้ว Pastor จะให้เราสร้าง Password มาเพื่อป้องกันคนอื่นจะมาเปิดดูข้อมูลตรงนี้ครับ

เวลาเปิดจะเปิดดูข้อมูล Pastor จะถามแบบนี้ครับ

เราก็ใส่ Password ที่เราตั้งไว้ตอนเซฟไฟล์ก็จะเปิดได้แล้วครับ

ทีนี้ ถ้าใครมีปัญหาในการสร้าง Password ต่างๆเหล่านี้ Pastor มีทางแก้ให้ครับ
ทีเด็ดก็คือ Pastor สามารถ Generate Password ให้เราได้โดย
ไปที่ Tools ครับ

จะมีหน้าต่างแบบนี้

เราก็ตั้งค่าใน Password ของเราว่าจะให้มีตัวอักษรตัวเลข หรือสัญลักษณ์ใดๆรวมๆกัน มีรหัสกี่หลักก็ตั้งไปครับ

เท่านี้ก็จะได้ตัวช่วยจำ Password ต่างๆได้แล้วครับ แล้วยังประยุกต์ใช้กับ Serial number ต่างๆได้ด้วยครับ

ใครสนใจตามไปเลยครับ
http://www.macupdate.com/info.php/id/11818/pastor

AttachmentSize
Voila_Capture6.png25.96 KB
Voila_Capture7.png58.59 KB
Voila_Capture9.png79.74 KB
Voila_Capture11.png57.49 KB
Voila_Capture12.png14.4 KB
Voila_Capture13.png36.87 KB
Voila_Capture15.png7.65 KB
Voila_Capture16.png42.65 KB
minemind's picture
3876
นึกว่าบน

นึกว่าบน ipod/iphone

ช่วงนี้มีปัญหา หลงๆลืมๆ บ่อยมากๆ จนต้องหา app มาเก็บพวกนี้ไว้เหมือนกัน

pippo's picture
2469
ขอบคุณครับ

ของดี แล้วฟรีด้วย ต้องตามเก็บ

sajiro's picture
1179
ตามเก็บๆ

มีความสุข