สำหรับคนที่คิดถึง QuickSilver ครับ มีของมาแทนแล้ว Google Quick Search Box

ikok's picture
10285
google quick search box แทน quicksilver

developer จาก QS เดิมมาทำ QSB นี้ด้วยครับ ถ้าใครคิดถึง QS ลองโหลดมาใช้งานดูนะครับ เห็นว่าทำงานบน 10.6 ได้ และ function ส่วนใหญ่ที่เคยมีบน QS ก็ถูกเอามารวมใน QSB นี้ด้วยครับ ยิ้ม

http://code.google.com/p/qsb-mac/

ปล.สำหรับมือใหม่อาจจะงง ๆ กับ QuickSilver นะครับ หลัก ๆ จะคล้ายกับ spotlight แต่ทำอะไรได้มากกว่า(เยอะเลย)ครับ ยิ้ม

อ่านจาก Howtoprojects on Twitter

Mixmerize's picture
1480
ไม่คิดถึงครับ

เพราะปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ แห่ะ ๆ 1
แต่เดี๋ยวจะลองโหลดตัวนี้มาเล่นแทนดีกว่า ขอบคณค้าบ~ เขิน

10285
ตัวนี้อนาคตไกลกว่า qs ครับ

เพราะ developer คนเดียวกันจาก qs มาอยู่ใน qsb เสียแล้ว ๕๕๕๕

tonlyosaki's picture
198
งงอ่ะครับ

แปลว่า ถ้าลงตัวนี้แล้วมันจะมาทำงานแทน spotlight หรือเปล่าครับ?

10285
ไม่ครับ

ตัวโปรแกรม spotlight ก็จะยังอยู่เหมือนเดิมครับ ตัว QSB นี้ก็เหมือน app ต่างหากทั่วไป ที่มีความสามารถคล้าย ๆ กับ spotlight ครับ เทียบง่าย ๆ เหมือน Apple DVD player กับโปรแกรม media player อื่น ๆ เช่น VLC คือมีการทำงานคล้ายกัน แต่ต่างกันที่ผู้พัฒนาและการใช้งานในรายละเอียดปลีกย่อยครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
เคยใช้ Quicksilver แล้ว

แต่ชอบ Spotlight มากกว่าอยู่ดีแฮะ

artslan's picture
130
ขอบคุณครับ จะลองเปลี่ยนมาใช้ด

ขอบคุณครับ
จะลองเปลี่ยนมาใช้ดูบ้าง spotlight ผมรู้สึกมันช้าๆแล้วตอนนี้ ยิ้มปากกว้าง

Cybernet's picture
399
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองโหลดมาใช้ดูครับ