เพิ่มการแทรกภาพลงในกระทู้อย่างง่ายครับ

ikok's picture
10285
ผมเพิ่มวิธีแทรกภาพลงในกระทู้ (โพสแรก) อย่างง่ายเพิ่มเติมเข้าไปจากวิธีที่มีอยู่เดิมที่ดูยุ่งยาก และซับซ้อนซ่อนหลายเงื่อนครับ =)

วิธีแทรกภาพลงในกระทู้ (โพสแรก) #2 - อย่างง่าย

note :
คือที่ผมต้องใช้วิธีนี้เพราะแต่เดิม ผมไปเอาตัวระบบแทรกภาพที่มี code อยู่ในเวปอื่นมาใช้ครับ ตรงนี้ทำให้สะดวกกับ user จริง ๆ แต่ทำให้ระบบไม่เถสียร และดึงให้เวปช้าครับผมกำลังหาวิธีให้ง่ายและเสถียรกับระบบมากที่สุดอยู่ครับ ถ้าใครมีวิธีการแทรกภาพแบบ upload เข้าเวปแมคมือใหม่โดยตรงได้ ก็โปรดชี้แนะนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ มีความสุข /

artslan's picture
130
สะดวกเลยครับ แต่มันจะไม่ไปสร

สะดวกเลยครับ

แต่มันจะไม่ไปสร้างภาระให้กับ ขนาดที่เพื่มขึ้นของเนี้อที่ใน server เหรอครับ

10285
เพิ่มครับ

แต่ว่าพื้นที่ตรงนี้ผมคิดว่าผมใช้คนเดียวยังไงก็ไม่หมดแน่ ๆ ครับ เลยเอาไว้ใส่ภาพด้วยดีกว่า

คือที่ผมเลือก host ภาพไว้เองนี้เอาไว้เผื่อการค้นหาตอนหลังด้วยครับ

ที่ถ้าเกิดเรา link มาจากเวปฝากภาพฟรีทั่วไปแล้ว ภาพนั้นจะอยู่ไม่นานครับ บางที่ก็ให้ 6 เดือน ถ้าเกิดมีคนค้นหาเจอเนื้อหาที่ไม่มีภาพแล้วไปต่อไม่ได้จะลำบาก ผมเลยคิดว่าเก็บภาพไว้ในเวปเองเลยดีกว่าครับ =)

artslan's picture
130
จริงๆด้วยครับ

จริงๆด้วยครับ บางทีภาพประกอบ มักอยู่ได้ไม่นาน กับ image hosting บางที่

ยิ้มปากกว้าง

Chengings's picture
9
ลองใช้ Imagecache กับ

ลองใช้ Imagecache กับ Imagefield ดูครับ น่าจะง่ายกว่า

http://www.drupaltherapy.com/imagecache

10285
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวผมลองดูครับ =)