iTunes Tip : วิธีง่าย ๆ สำหรับรวมเพลงจากหลาย Playlist เข้าด้วยกันโดยที่ไม่ต้องสร้าง Playlist ใหม่

ikok's picture
10285
สำหรับผู้ที่จัดเพลงลง Playlist เอาไว้เรียบร้อยแล้วหลาย ๆ อัน แล้วทีนี้เกิดความต้องการที่จะรวมเพลงใน Playlist A + Playlist B เข้าด้วยกัน หรือ Playlist A + Playlist B + Playlist C ... หลายคนคงตั้งต้นสร้าง Playlist อันใหม่ขึ้นมาเพื่อรวมเพลงของ Playlist เดิมที่มีอยู่.. สำหรับกระทู้นี้ผมมีวิธีง่าย ๆ แบบไม่ต้องสร้าง Playlist ใหม่มานำเสนอครับ ยิ้มปากกว้าง

วิธีคือ สร้าง Playlist Folder ขึ้นมา แล้วจับ Playlist ที่ต้องการมาไว้รวมกันครับ =)

ภาพประกอบครับ

Playlist A มีสองเพลง

Playlist B ก็มีอีก 2 เพลง

Playlist A + Playlist B

จากภาพด้านบน จะเห็นว่า Playlist แต่ละอันของผมมีเพลงอยู่ 2 เพลง แต่เมื่อจับมารวมกันใน Playlist folder แล้วคลิ๊กที่ตัว folder เราจะเห็นเพลงของทุก Playlist ที่มีอยู่ใน folder นั้นนะครับ.. และข่าวดีคือ สามารถเล่นเพลงต่อเนื่องกันไปเลยได้ด้วย ^o^ /

ด้วยวิธีนี้ทำให้เราไม่ต้องไล่สร้าง Playlist ใหม่เพื่อรวมเพลงอีกต่อไปครับ =)

อ่านจาก osxhints.com