Flash player มีปัญหา

od2504's picture
1077
เครื่องคอยจะบอกว่าโปรแกรม Flash player มีปัญหา และให้ relaunch เสมอ
เราจำเป็นต้องใช้โปรแกรมค่ายนี้เท่านั้นหรือเปล่าครับ (Adobe) สามารถใช้โปรแกรมอื่นได้หรือไม่

ikok's picture
10285
เป็นข้อจำกัดของ safari ครับ

safari ไม่ค่อยถูกกับ flash script ครับ

ถ้าจำเป็นต้องเข้าเวปที่ flash เยอะ ๆ ผมแนะนำให้เลี่ยงไปใช้ firefox ดีกว่าครับ =)

nickoe's picture
4320
ลองหา

โหลดตัวใหม่สุดมาลงสิครับ เผื่อจะแก้ได้
แต่ safari ไม่ค่อยถูกกับ flash จริงๆแหละ
safari 4 (ตัวเต็มนะไม่ใช่ beta)น่าจะดีขึ้นครับ

Mixmerize's picture
1480
เลี่ยงแล้วเลี่ยงเลย

ตอนนี้กลับผมก็กลับมาซบอก Firefox แล้ว 555+
รอดูตัวเต็ม Safari 4 อีกทีแล้วค่อยกลับมาพิจารณา แบร่..

od2504's picture
1077
ในเครื่องผมมี firefox

ในเครื่องผมมี firefox อยู่เหมือนกัน เดี๋ยวคงจะลองดูครับ
ว่าแต่ว่าในทางเทคนิค มีการเปรียบเทียบข้อดีข้อจำกัดของสองโปรแกรมนี้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

Mixmerize's picture
1480
ลองใช้แล้ว

ช่วยมาบอกผลทดสอบด้วยนะครับ
ว่า Safari 4 Beta VS Firefox 3 อันไหนปลื้มกว่ากัน แบร่..

10285
ผมคิดว่าไม่มีครับ

เห็นมีแต่เทียบการ run javascript หรือโค๊ตอื่น ๆ ที่เป็นเกี่ยวกับ HTML standard มากกว่า flash ครับ =)

ผมเองคิดว่า apple ไม่เน้นเรื่องนี้ เพราะเป็นเทคโนโลยีของบริษัทอื่น ที่ apple ควบคุมไม่ได้ และคิดว่าอีกไม่นานนี้ อาจจะไปใช้เทคโนโลยีตัวอื่นแทน flash ครับ (ผมเดาล้วน ๆ ครับ เพราะถ้าเขาจะทำจริงจัง เขาน่าจะทำได้นานแล้วครับ เพราะว่า flash มีอายุพอ ๆ กับ HTML ในโลกอินเตอร์เน็ท .. )

pippo's picture
2469
เครื่องผมอัดลงไป 3 Browser เลย

• Safari 4 Beta ใช้เป็นนิจ เคยลองจับชนกับ Firefox 3.0.7 เปิด Web ที่ไม่เคยเข้าเลยพร้อมๆ กัน การเข้า Web กับ การเข้าสู่หน้าต่างๆ ของ Web นั้นเร็วกว่าเห็นได้ชัดเจน
  • Web ไหนมีปัญหา พวก Flash เยอะๆ ผมก็จะลองใช้ Firefox 3.0.7 ดูก่อนบางเว็บก็ได้
  • Opera 9.64 เป็นอีกทางเลือก แถมโหลด Bit ได้เลยไม่ต้องพึ่งโปรแกรมโหลด Bit อื่นๆ

บาง Web ทั้ง 3 โปรแกรมเอาไม่อยู่ ผมออกทางลัด เปิด Pararelle บูต WindowXP เข้า Internet Explorer โลด (แต่ไม่ค่อยบ่อย กลัวเชื้อโรค)

10285
ใช้เยอะจริง ๆ ครับ

ผมแค่ FF กับ Safari ยังสับสนชีวิตเลยครับ - -a

ตอนนี้เลือกเปิดผ่าน FF อย่างเดียว ส่วน Safari เอาไว้ใช้ในบางโอกาสครับ

เสียดาย Safari เขาเหมือนกัน โหลดเวปเร็วดีขึ้นกว่า FF เยอะเลย