เกี่ยวกับ Recent post และรหัสผ่าน

od2504's picture
1077

/อยากให้มีหัวข้อ My Recent posts แสดงอดีตที่เคยโพสไว้ของแต่ละคนที่ log in เข้ามา เพราะ Recent posts ที่มีอยู่เขาแสดงทั้งหมดเลย
/แปลกใจว่าหลังจากคุณก็อกใช้หน้าเวปใหม่นี้แล้ว ผมต้องป้อนชื่อ รหัสผ่าน และผลบวกเลข ทุกครั้งเลย ต่างกับก่อนหน้านี้ ทั้งที่เวปอื่นที่ผมเป็นสมาชิกก็ปกติทั้งหมด ฤามีอะไรที่ผมต้องดำเนินการเองเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

ikok's picture
10285
เรื่อง recent post -1

สำหรับแต่ละ user สามารถเข้าไปดูได้ที่หน้านี้ครับ
http://macmuemai.com/users/od2504

หรือว่าหน้า profile ของแต่ละคน จะเห็นหัวข้อ Track อยู่ใน tab ด้านบนตามรูปนะครับ

10285
recent-post -2

เมื่อกดเข้าไปแล้ว จะเห็นตัวเลือกอีก 2 หัวข้อคือ

1 - Track Post : เป็น​โพสที่สมาชิกคนนั้นมีส่วนร่วม ไม่ว่าจะโพสเป็นกระทู้แรก หรือ comment ครับ
2 - Track Page View : เป็นหน้าเวปที่สมาชิกคนนั้นได้อ่านทั้งหมด โดยไล่ลำดับล่าสุดอยู่บนสุดครับ

10285
ส่วนเรื่องต้องป้อน log-in ใหม่ทุกครั้ง

อันนี้เกิดจาก cache ของตัว browser ครับ

คุณ od2504 ลง empty cache บน browser ที่ใช้อยู่ดูนะครับ

• ถ้าใน safari ไปที่เมนูด้านบนเลือก Safari / Empty Cache หรือกด Option + Command + E
  • บน FireFox ไปที่ Tools / Clear Private Datas แล้วเลือกติ๊กเฉพาะช่อง Clear Cache ครับ
1077
/ได้คำตอบกับ Recent post

/ได้คำตอบกับ Recent post แล้วครับ ขอบบคุณมากครับ
/สำหรับเรื่อง login เดี๋ยวผมคงทดลองภายหลัง เพราะต้องย้อนจำข้อมูล login ของหลายๆ เวปไว้ก่อน (ใช้ให้เครื่องจำจนเคยตัว ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าใช้รหัสอะไรไว้) เข้าใจว่าหากผม Empty Cache ตามที่คุณก๊อกแนะนำ safari ก็จะไม่จำข้อมูล login เวปอื่นๆ ให้ผมแล้วใช่ใหมครับ
/แต่ผมก็ยังแปลกใจที่ว่าทำไม cache ของ safari จึงเจาะจงเฉพาะเวปนี้เท่านั้น (เขาจำ username ให้ เพียงแต่ต้องกดแป้น o นำก่อน ส่วน password กับ cap...ต้องกดเอง)

10285
การ empty cache บน Safari

empty cache บน safari ไม่เกี่ยวกับการจำรหัสผ่านครับ คือ empty cache ไป ตัวรหัสผ่านที่ใช้ login ของแต่ละเวปก็ยังอยู่เหมือนเดิมครับ =)

cache อาจจะ corrupt ได้ในบางกรณีครับ ผมเคยเจอแบบเดียวกันกับ login ของตัวผมเองในเวปนี้ และแก้ไขได้ด้วยการ empty cache บน safari ครับ

1077
ขอความรู้เพิ่มอีกนิดครับ แล้

ขอความรู้เพิ่มอีกนิดครับ
แล้วส่วนที่เก็บรหัสผ่านของเวปต่างๆ อยู่ที่ใดครับ

10285
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ

รหัสผ่านของเวปต่าง ๆ จะเก็บไว้ใน keychain access ครับ คุณ od2504 ลองเรียก app นี้ขึ้นมาดู แล้วไปดูในส่วนของ internet password จะเห็นว่าเขาจำ user + password ของเวปอะไรเอาไว้บ้างครับ

1077
ผมดำเนินการ empty cache บน

ผมดำเนินการ empty cache บน browser เรียบร้อยแล้ว แต่ก็ยังไม่จำอยู่ดีครับ (ยังต้องกรอกใหม่ตลอด)
ตอนป้อนข้อมูล login ไม่มีคำถามเกี่ยวกับการยอมรับให้เก็บใน keychain

10285
ผมลอง clear cache ในส่วนของหลังบ้านให้แล้วนะครับ

คุณ od2504 ลอง empty cache ใหม่อีกรอบนึงดูนะครับ มีความสุข

1077
ลอง empty cache

/ลอง empty cache หลายครั้งแล้ว ยังคงเหมือนเดิมครับ
/คิดว่าไม่เป็นไรครับ กลับดีที่ทำให้ผมได้ใช้ความจำบ้าง เพียงแต่ติดใจที่เหตุเท่านั้นครับ
/อย่าลำบากหรือเป็นกังวลครับ ... ผมทนได้ ...

10285
เอ...

ผมก็งงเหมือนกัน

ขออภัยในความไม่สะดวกอย่างสูงนะครับ