เรืองของ fn keyboard

comcomrit2's picture
64
คือมีปัญหาเรื่องของ fn keyboard อ่ะครับ
ทำไมผม ไม่ต้องกด fn เพื่อเพิ่มลดเสียง แสง หรือฟังชั่นต่างๆเลยครับ ผมก็ไมได้ไปตั้งอะไรมันนะครับ

มีวิธีใดบ้างครับ ที่จะทำให้มันกลับมาเหมือนเดิม คือ กด fn+f.. ครับ

ขอบคุงทุกท่านที่สนใจคำถามผมครับ

ikok's picture
10285
fn key บน OS X ให้ไปตั้งตรงนี้นะครับ

ไปที่ System Preferences แล้วเลือก Keyboard & Mouse

ในหัวข้อ Keyboard ให้ติ๊กลงในช่องตามรูปนี้ครับ =) จากนี้ต่อไป เวลาจะกดอะไรจะไม่มีผลแล้ว ต้องกด fn คู่ไปด้วย

comcomrit2's picture
64
ขอบคุณครับ

ทำบนแมกแล้วที่วินโดผ่านบูทแคมจะเป็นรูปแบบเดียวกันป่ะครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้ไม่แน่ใจครับ

ไม่ทราบเลยเหมือนกันว่าจะต้องไปตั้งตรงไหน ลองดูนะครับ