iCal : เปลี่ยนเวลาบน iCal จาก AM/PM เป็น 24 ชม. กันดีไหม

ungtemp's picture
168
ด้วยความที่ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ eng พอตัวและสับสนเสมอว่า AM/PM มันช่วงเวลาตอนไหนเลยอยากจะให้ iCal แสดงเป้น 24 ชม. ก็สามารถทำได้ง่าย ๆ ครับ เพื่อน ๆ ที่เจอปัญหาเหมือน ๆ ผมลองอ่านดูนะครับ ..

http://www.blogintrend.com/mac-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B...

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ ^^

เดี๋ยวผมเก็บเข้าใน how-to ของ iCal นะครับ มีความสุข /

ขอบคุณที่เอามาแชร์กันนะครับ

168
ได้เลยครับ

ได้เลยครับ เดี๋ยวจะมีอีกเรื่อย ๆ เพราะว่า mac น่าสน เมื่อไร mac จะทำตัวเล็ก ๆ เบา ๆ บ้างจะได้ซื้อสักที

10285
MacBook Air เลยครับ

ไม่เล็ก แต่บาง และเบามากกกกกกกก มีความสุข

168
Air ใช้งานไม่สะดวก

Air ใช้งานไม่สะดวก เพราะว่าต้อง พอสาย ไปเยอะมาก ๆ ไว้รอให้เล็กเหมือน Vaio จะมีหวังไหมเนี่ย

10285
สงสัยอาจจะสักพักใหญ่ ๆ ครับ

apple นี่เป็นบริษัทที่เดาใจยากจริง ๆ - -a

168
นั้นสิ แต่...ก็แปลกดี

นั้นสิ แต่...ก็แปลกดี ทำให้มี Design ..

10285
ใช่ครับ

ผมชอบการออกแบบของ apple นะครับ มีอะไรที่ใส่ใจในรายละเอียดของหลาย ๆ จุดแบบนึกไม่ถึง

เพื่อนผมเคยไปฟัง Johny Ive บรรยายเกี่ยวกับการออกแบบแล้วเอามาเล่าให้ฟัง เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากครับ บางเรื่องก็นึกไม่ถึง เช่นเรื่องการให้น้ำหนักของบานพับหน้าจอให้พอดี แบบที่ว่าเราเปิด notebook ขนาด 17" ขึ้นมาแล้ว ตัวเครื่องไม่แอนตามแรงดันหน้าจอของเรามาด้วย =)

168
ส่วนมากเรื่องพวกนี้

ส่วนมากเรื่องพวกนี้ ไม่แน่ใจว่า Hardware ของยี่ห้อ อื่น ๆ คิดแบบเดียวกันไหม ..​แต่ที่ชอบ mac ของผมจะเป็นเรื่อง app ที่มันมีการออกแบบให้ใช้งานได้ ง่าย แต่ อาจจะทำงานได้ น้อยกว่า ms ก็ตามแต่มันก็ตรงกับความต้องการที่ใช้งานของเราพอดี

10285
ใช่ ๆ ๆ ครับ

ตรงมากเลย ง่าย ๆ แต่ไม่ซับซ้อน เป็นสิ่งที่ ms น่าจะลองปรับมาใช้ดูบ้าง ยิ้ม

ปล. เรื่องบานพับหน้าจอลองไปพับหน้าจอของ notebook แต่ละยี่ห้อขึ้น ๆ ลง ๆ ดูในร้าน IT ก็ได้ครับ เท่าที่ผมลองมา Macbook (ทั้ง pro และรุ่นก่อนหน้า) ให้ความรู้สึกลื่นและเวลาพับขึ้นตัว body เค้าไม่ยกตามหน้าจอมาด้วยครับ ยี่ห้ออื่นผมเห็นว่าตัว body จะติดตามหน้าจอมาด้วยนะ .. มากันทั้งยวงเลย 555

168
ผมเคยซื้อ MBP มาลองก็ ลื่น

ผมเคยซื้อ MBP มาลองก็ ลื่น ทั้ง เครื่อง และ Performance เลยนะครับ ดิดที่หนักเกินไปเลย จำใจขาย ใช้ตัวเล็ก ๆ ต่อไป

10285
เสียดายแทนครับ

แต่ผมเข้าใจเลย ยิ่งคนใช้ตัว 17" ด้วยแล้ว .. แบกกันที หลังแทบหักครับ แห่ะ ๆ 1

คุณ ungtemp ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ?

nickoe's picture
4320
ฮา..

แบกอยู่ทุกวี่ทุกวัน
ยินดีต้ิอนรับคุณ ungtemp ครับ

10285
แอบอิจฉาคนใช้ mbp 17" จริง ๆ

เห็นอะไรเต็มตาไปหมดแน่ ๆ เลย .. อยากได้ ~

168
ตอนนี้ .. ไม่ได้ ใช้งาน HW

ตอนนี้ .. ไม่ได้ ใช้งาน HW ของ MAC แล้วครับ ..​แต่ยังติดใจ OS ของ MAC ที่เป็น Leopard ครับ ก็เลยหันมามองน้อง Vaio TX57 ที่ใช้งานอยู่ปัจจุบัน มาลง MAC OSX86 ซะเลย พร้อมทั้งเปลี่ยน WIFI เป็นของ MAC ทำให้ใช้งาน WIFI ได้ แต่สุดท้าย ผมก็คิดว่า MAC ก็ ควรอยู่บน HW ของ MAC จะใช้งานได้ดีที่สุด ซึ่งตอนนี้ได้แต่รอว่า MAC จะออกรุ่นที่เล็กและครบกว่า MAC AIR ไหม

10285
เอาใจช่วยครับ

ให้ได้ใช้ mac แท้ ๆ ในเร็ววันนะครับ มีความสุข

ผมอยากได้กลับกันครับ อยากได้จอใหญ่ ๆ - - เวลาทำเวปแล้วจอเล็ก ๆ นี่... อืดอัดมากครับ

168
ผมยังไม่คุ้นกับการทำเว็บบนเค

ผมยังไม่คุ้นกับการทำเว็บบนเครื่อง MAC เลยปกติใ้ช้งานแต่ EditPlus บน Windows นี่มาใช้งานบน MAC เลยต้องค่อย ๆ ปรับ ๆ กันไปครับ อ้อ ฝากเว็บผมหน่อยนะครับ http://www.blogintrend.com ไว้ส่ง RSS มาอัพเดทข่าวสารที่เว็บได้นะครับ ...​

10285
^o^ /

ยินดีรับฝากครับ มีความสุข

บน Mac ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ทำเวปครับ
http://www.macrabbit.com/espresso/

เท่าที่ลองดูก็สะดวกดี ไม่ต้องแยกหลายโปรแกรมหลายหน้าต่างอีกแล้ว

แต่ก่อนผมใช้ Dashcode, Cyberduck แล้วเปิด Finder อีก 3-4 หน้าต่าง ไม่นับ FF กับ Safari ที่เปิดไว้คู่กัน - - ล้นจอไปหมดเลย

168
ว้าว ๆๆๆ ดูน่าสนใจจัง

ว้าว ๆๆๆ ดูน่าสนใจจัง เดี๋ยวจะลอง Download มาลองเล่นดูครับ .. เครื่องจะไหวไหมเนี่ยย CPU ต่ำ ๆ อยู่เหมือนกัน

10285
ผมคิดว่าน่าจะไหวนะครับ

เครื่องผม Core Duo 2.0 + Ram 1GB ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ มีความสุข มีพัดลมดังบ้าง เวลาไปแก้ไฟล์ apache config ครับ แบร่..

10285
มีอีกตัวนะครับ

ชื่อ Coda ของ Panic
http://www.panic.com/coda/

ตัวนี้เกิดก่อน espresso ที่ผมให้ไปตอนแรกครับ .. ตอนแรกตั้งใจว่าจะเอาตัวนี้มาใช้เหมือนกัน แต่พอดีกว่าได้ espresso มาตอนซื้อโปรแกรมแบบเหมา bundle ติดมาด้วย ก็เลยลองใช้ดู ก็โอเคในระดับใช้งานแบบบ้าน ๆ แบบผมนะครับ (แบบที่ใช้ทำเวปประมาณ แมคมือใหม่.คอม นี่ล่ะครับ)

168
CPU ผมน้อยไปนิดแต่คิดว่าไหว

CPU ผมน้อยไปนิดแต่คิดว่าไหว ครับ .. สู้ ๆ

168
Coda เคยลองใช้งาน

Coda เคยลองใช้งาน เหมือนกันแต่ ผมรู้สึกว่ามันหนักไปครับ อยากได้แบบ run ง่าย ๆ แล้วก็แสดงสี HTML ได้ดี ๆ หน่อย แค่ นั้นก็ โอเค แล้ววแต่ที่ติดมาก ๆ คือ FTP ครับหาตัว โดน ๆ ไม่เจอ สักที

10285
เรื่องสี HTML บนเวป

เวลาเลือกสีนี่ผมใช้ตัวนี้ช่วยด้วยครับ
http://macmuemai.com/content/181