เสียงใน window

chansonjai's picture
21
ทำไมเวลาใช้งานฝั่ง window แล้วบางทีก็จะไม่มีเสียงครับ ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ปิดเสียงไว้ ช่วงหลังๆมานี้เป็นบ่อยมากเวลาใช้งานฝั่ง window
แล้วเวลาเป็นเครื่องขึ้นมาจำเป็นต้องมีเสียง "ผ่าง" ขึ้นมาทุกครั้งไหมครับ เพราะช่วงหลังมานี้ไม่เคยได้ยินเลยเสียงนี้ ไม่ทราบว่าเครื่องมีปัญหาหรือป่าว

ikok's picture
10285
บนฝั่ง OS X นะครับ จะต้องมีเสียง "ผ่าง" ครับ

ตอนเปิดเครื่องเป็นมาตรฐาน คือต้องมีทุกครั้ง (ถ้าไม่ไปสั่งปิดเค้าเอาไว้นะครับ)

เรื่องนี้น่าจะลองเชค hardware เกี่ยวกับเสียงดู

แล้ว app หรือว่า event อื่น ๆ บนฝั่ง OS X หรือ windows มีเสีียงไหมครับ?

10285
ใช่ win sp3 หรือเปล่าครับ?

ผมลองหาดูใน google เจอเกี่ยวกับเรื่องไม่มีเสียงจาก win sp3 ผ่าน bootcamp เต็มเลยครับ

chansonjai's picture
21
เท่าที่ลองเช็ดดู

เท่าที่ลองดูในฝั่ง OS X นอกจากเสียง ผ่าง ที่ไม่มีตอนเปิดเครื่องแล้ว อย่างอื่นก็มีเสียงหมดนะครับ เปิดเพลง ดูหนัง ก็มีเสียงครับ (แล้วที่ว่า ถ้าไม่ได้ไปสั่งปิดเสียงเอาไว้ ต้องดูตรงไหนครับว่าสั่งปิดหรือเปิดไว้)
แต่ถ้าเป็นในฝั่ง window จะไม่มีเสียงเลยครับ ทั้งเวลาเปิดเพลงหรือดูหนัง เงียบสนิท

10285
นี่ใช่ win xp sp 3 หรือเปล่าครับ?

เห็นว่ามีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องเสียงใน boot camp เต็มเลย ยิ้มปากกว้าง