มีปัญหาเข้าแชร์โฟลเดอร์ของวินโดวส์ไม่ได้ครับ

gyroscope27's picture
29
ผมเปิดแชร์โฟลเดอร์ในวินโดวส์ปกติเข้าได้โดยตลอดเลยครับ แต่ตั้งแต่เมื่อวานนี้ตรง finder ทางแท็บด้านซ้ายมือมันก็ไม่มีโฟลเดอร์นี้ให้เข้าอีกแล้วครับ ทำอย่างไรก็ไม่กลับมา ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ใครทราบช่วยบอกทีขอรับ

ikok's picture
10285
ก่อนเกิดเหตุการณ์นี้

ได้ทำอะไรเกี่ยวกับการ install โปรแกรมใหม่ ๆ บ้างหรือเปล่าครับ? มี update อะไรในเครื่องบ้างไหม?

หรือว่าแก้ไขอะไรในเครื่องบ้างหรือเปล่าครับ?

ผมแยกเรื่องนี้เป็น 2 ฝั่ง

1.ฝั่ง window พวก auto update นี่ส่วนใหญ่จะทำให้เกิดความเปลี่ยนแปลงนี้ครับ เพราะการ update แต่ละครั้งอาจจะไปเปลี่ยน registry หรือว่า permission ของไฟล์ ทำให้ตรงนี้เกิดขึ้นได้

2.ฝั่ง mac คุณอาจจะเปลี่ยน permission ของ user โดยไม่ตั้งใจครับ

29
ไม่มีอะไรนะครับ จำไม่ค่อยได้เหมือนกันฝ

ถ้าเป็นทางฝั่งวินโดวส์ เหมือนกับว่าลงอัพเดทตัวนึง ถ้าทางฝั่งแมค ก็มีอัพเดทเร็วๆ นี้เหมือนกัน เลยไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร แต่ผมก็เปิดโฟลเดอร์เป็นแชร์ในวินโดวส์ตลอดนะครับ ไม่ทราบผมจะเช็คอย่างไรดีว่าเป็นปัญหาทางฝั่งวินโดวส์หรือแมค

10285
จะเปิดตลอดหรือไม่ไม่สำคัญครับ

ถ้ามีการ Update ทางฝั่ง window โดยส่วนใหญ่จะมีการเปลี่ยนแปลง permission ของไฟล์ ไม่ก็ registry ที่เกี่ยวกับไฟล์ครับ

ผมคิดแบบนี้เพราะว่าบน win ที่ผมใช้ก็มักจะมีการเปลี่ยน permission ไฟล์กลับไปกลับมาตอน update เหมือนกัน

ถ้าให้ผมเดาคือสร้าง share ขึ้นมาใหม่ แล้ว map ใหม่ครับ ไม่อย่างนั้นก็ลองสร้าง network ขึ้นมาใหม่แล้ว share ใหม่อีกรอบนึงครับ =)

29
thank you kab

Thanks a lots kab

10285
แก้ได้หรือเปล่าครับ?

ถ้าแก้ได้อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ มีความสุข

29
It works kab

ใช้ได้แล้วครับ อยู่ดีๆ ก็หาเจอ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผมทำอะไรลงไป จำได้ว่าไปเปิด share document อีกโฟลเดอร์นึงเหมือนที่คุณ ikok บอกไว้ แล้ววันรุ่งขึ้นพอเปิดแมคใหม่ก็หาเจอ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอันนี้รึเปล่า แต่ขอบคุณมากเลยครับที่ช่วยตอบปัญหาอย่างรวดเร็ว ยิ้ม

10285
ยินดีด้วยครับ ^^

จะแก้ได้ด้วยอะไรก็ไม่รู้ แต่กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้วก็น่ายินดีครับ =)

Mixmerize's picture
1480
หรือบางที

อาจจะเกี่ยวข้องกับการที่ต้อง Restart เครื่องก่อน
เกี่ยวมั้ยเนี่ย ผมเดาไปเรื่อย ฮา~ หัวเราะร่วน

10285
ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ

เอ่ะอะถ้ามีอะไรผิดปรกติขึ้นมานี่... การ restart ส่วนใหญ่จะแก้ปัหาได้เหมือนกันนะครับ ทำเป็นเล่นไป ยิ้มปากกว้าง

29
Thanks a lots again kab

I'm very glad that we have this community. As I'm a newby this place is the most useful place for me.

10285
Thank you very much~

I'm glad that you like it too ยิ้มปากกว้าง

INNOVATION's picture
343
ใช้ Mac ซะนาน เวลาจะเข้าไปใช้

ใช้ Mac ซะนาน เวลาจะเข้าไปใช้ File Share ใน Windows พอมองด้านข้างไม่เห็น ก็จะต้องเปิด VMware เข้า Windows ไปเอาไฟล์ Share มาใช้งาน แต่พึ่งรู้ว่าจริง ๆ แล้วมันทำได้ .. "เสียท่ามาตั้งนาน"

วิธีการเข้าไปที่เครื่อง Windows ที่ Share ไว้ ทำได้โดยมีขั้นตอนง่าย ๆ ดังนี้ ครับ

1. เปิด Finder
  2. ไปที่ Go
  3. Connect to Server (Command + K)
  4. ช่อง Address ให้ใส่เป็น smb://หมายเลข IP หรือ Host Name เช่น smb://192.168.1.111
  5. Connect เลยยยย .. จัดไป
  6. หรือ ถ้าเคยเข้าอยู่แล้ว ก็ให้ดูที่เป็นรูป นาฟิกา ด้านขวา ก็จะมี List Server ที่เราเคยเข้าไปครับ

ก็จะเข้าไปที่ Computer ที่เราต้องการ Connect ได้แล้วครับ

ปล. ผมยังไม่ได้ลองเข้า Computer ที่ข้าม Subnet นะครับ เดี๋ยวรอ Office เปิด จะไปลองให้อีกครั้งครับ ..​

10285
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ ๆ บอลสำหรับ tip นี้นะครับ ยิ้ม

INNOVATION's picture
343
วันนี้พึ่งมีโอกาสได้เข้า

วันนี้พึ่งมีโอกาสได้เข้า office หลังจาก สถานการณ์ไม่ดีมาหลายวัน ทำให้ผมได้ลองเข้า Network Share แบบข้าม Subnet หรือข้าม VLAN กันก็สามารถทำได้นะครับ ยกตัวอย่างเช่น

IP ผม : 192.168.1.200
IP เครื่องที่เข้า : 192.168.5.100

แบบนี้ก็คือข้าม Subnet ซึ่งเวลาจะเข้าก็ทำเหมือนข้างบนแต่ให้ใส่เป็น

smb://192.168.5.100

ถ้ามี User / Password ก็ให้ใส่นะครับ ..

เท่านี้ก็เข้าไปใช้งาน Share Resource ได้แล้วครับ .. ขอให้ใช้งาน Mac ได้อย่างสนุกนะครับ ..