[Spotlight Tip] การไปยัง folder ปลายทางของไฟล์ที่ค้นหาจาก spotlight ครับ

ikok's picture
10285
บางครั้ง หลังจากที่เราค้นหาไฟล์จากใน spotlight แล้วได้ผลการค้นหามาแล้ว เราเพียงแค่อยากจะทราบว่าไฟล์ที่ต้องการนั้นอยู่ตรงไหนภายในเครื่อง โดยไม่ต้องการที่จะเปิดไฟล์นั้นขึ้นมาโดยตรง

ทำได้ด้วยการกด command ค้างเอาไว้ก่อนคลิ๊กที่ชื่อไฟล์บนผลที่ได้ตรงผลการค้นหาจาก spotlight ครับ

เมื่อเรากด command + click ที่ชื่อไฟล์แล้ว สักพักนึงเค้าจะเปิด finder ปลายทางอันใหม่ขึ้นมา ที่มีไฟล์เราอยู่ในนั้นครับ ยิ้ม