จัด partition บน external hard disk กันอย่างไรบ้างครับ?

ikok's picture
10285
พอดีเห็นน้อง little_fuku ได้ ext.hd ใหม่มา เลยเห่อจัดไฟล์ ทำให้นึกถึงว่าแรก ๆ ตอนผมซื้อตัว ext.hd มาใช้เองใหม่ ๆ ก็ format แล้ว format อีกอยู่ 3-4 รอบ

ไม่ทราบว่าจัดไฟล์ / partition ไว้ใช้งานบน ext.hd กันอย่างไรบ้างครับ?

อันนี้เป็นที่ผมใช้งานอยู่นะครับ

HD ของ Western Digital รุ่น My Book Essentials ขนาด 320 GB ผมแบ่ง 3 partition

1. ใช้งานทั่วไป แบบ HFS ขนาดประมาณ 100 GB
  2. แบ่งสำหรับ Time Machine ไว้ backup โดยเฉพาะ ขนาดประมาณอีก 160 GB
  3. แบ่งสำหรับเผื่อใช้รับส่งไฟล์หรือว่าทำงานร่วมกับ windows เป็นแบบ FAT32 ขนาด 40GB ครับ
little_fuku's picture
703
WD passport elite 250 gb ค่ะ

ใช้เก็บพวก ภาพ เพลง และ งาน ก็เลยใช้ FAT32 เผื่อใช้ร่วมกับพีซีได้ด้วย
แล้วก็มี 1 partitionเท่านั้นค่ะ

ตอนนี้จัดไฟล์จนมึนไปหมดแล้ว แห่ะ ๆ 3 แห่ะ ๆ 3

10285
น่าจะแบ่งสัก 2 นะคะ

หรือผมใช้ hd แบบ partition เดียวแล้วไม่ค่อยสบายใจก็ไม่รู้ แบร่..

nickoe's picture
4320
ผมแบ่งไว้

เอาง่ายๆ 2 partition ครับ
1.Time machine 100GB
2.เอาไว้เก็บข้อมูลต่างๆ 150GB
ส่วนลูกใหญ่ที่บ้าน 200GB ไม่ได้แบ่งไว้ มันงี้แหละ

10285
มีหลาย hdd หลายลูกแบบนี้

มีมึนบ้างไหมครับ ฮ่า... เป็นผมนะ งงตายเลย เวลาหาอะไรทีว่าอะไรอยู่ตรงไหน ยิ้มปากกว้าง

nickoe's picture
4320
ไม่งงครับ

เพราะตัวที่ตั้งไว้บ้าน มันเก็บเกือบทุกอย่าง
ตัวเล็กที่เอามาทำงานด้วย จะมีแค่งานและไฟล์สำคัญที่ต้องใช้
เวลามีอะไรเพิ่มก็จะมา copy เข้าตาม folder ที่จัดไว้
จริงๆใช้โปรแกรม sync เอาก็ได้แต่ว่า นั่งจัดเองมันได้จัดการตัวที่ไม่ใช่แล้ว
ออกไปด้วยครับ

Mixmerize's picture
1480
แหม่

อิจฉาจริงๆ ชุมชนคนมี Ex เนี่ย แห่ะ ๆ 3
เดี๋ยวจะแอบเอา Ex พี่มาแบ่งซัก 100 partition ให้หายอยากเลย ฮา~