[iPhoto' 09] การเปลี่ยนชื่อไฟล์ภาพ # 1 (เปลี่ยนรูปเดียวหรือกลุ่มเพื่อนำไปใช้ต่อนอก iPhoto)

ikok's picture
10285
ตามปรกติแล้วถ้าเราเอาภาพเข้า Library บน iPhoto แล้วทำการเปลี่ยนชื่อ .. ตรงนี้จะเปลี่ยนเฉพาะส่วนของ title ของภาพเท่านั้น (ชื่อไฟล์ยังคงเดิม)

ถ้าเราต้องการเปลี่ยนชื่อไฟล์ภาพแบบถาวรเองบน iPhoto ทำได้ด้วยวิธีนี้ครับ

1. เลือกไฟล์ภาพที่ต้องการเปลี่ยนชื่อ
  2. ไปที่เมนูเลือก File/ Export
  3. บนหัวข้อ File Export เลือกส่วน File Name จากนั้นกำหนดว่าจะตั้งชื่อไฟล์ใหม่เป็นอะไรบ้าง (ดูภาพประกอบพร้อมคำอธิบายด้านล่าง)
  4. จากนั้นเลือก Export ครับ

• Use Tile : เลือกเอาชื่อไฟล์ตามชื่อ title ที่เราเปลี่ยนไว้ใน iPhoto
  • Use filename : ใช้ชื่อไฟล์ต้นฉบับ (ไม่ใช่ title แต่เป็นชื่อไฟล์ดั้งเดิม เช่น R000123.jpg)
  • Sequential : เลือกตั้งชื่อไฟล์แบบไล่ลำดับ (กรณี export มากกว่า 1 ไฟล์ เค้าจะใส่ลำดับให้)
  • Album name with number : ตั้งชื่อไฟล์ตามชื่อ Album พร้อมกับใส่ลำดับต่อท้ายชื่อไฟล์ให้

note : ตรงส่วน export นี้เรายังกำหนดลดขนาดไฟล์ภาพที่เราต้องการได้ด้วยครับ

little_fuku's picture
703
โอ๊ว พระเจ้าจอร์จ~~!!

ฉันประสบปัญหามาแล้วค่ะ
tip นี้มีประโยชน์ม๊าก มาก

ikok's picture
10285
-.-

อย่าร้องดังค่ะ

ตกใจหมด แบร่..

kanomdesign's picture
4
เยี่ยมมากคับ...ใช้ประโยชน์ได

เยี่ยมมากคับ...ใช้ประโยชน์ได้จริงๆ ทำงานได้เร็วขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับ

santi's picture
17
ได้ประโยชน์มากครับ ขอบคุณ

หัวเราะร่วน รักนะ