การตั้งค่าใน Energy Sever

ohonano's picture
10
สงสัยาการตั้งค่าในEnergy Sever ผมก็ตั้ง computer และ displaysleep เป็น never ตอนupdae os เพราะว่าคงโหลดนาน แต่ทำไมหน้าจอมันยังขึ้นสกรีนเซิร์พเวอร์ ด้วย และก็sleep ไปเลย ไม่รู้เกิดจากอะไร ในเมื่อเราตั้งค่าไว้แล้ว มันไม่น่าพักหน้าจอ และไม่น่าsleep เลย รบกวนผู้รู้ให้ความกระจ่างครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
หลังจาก sleep แล้ว

ตอนเข้ามาใหม่ เป็น log in screen ด้วยหรือเปล่าครับ?

10285
ถ้าเข้ามาแล้วเป็น log in screen นะครับ

จากกระทู้นี้ เจอปัญหาเดียวกัน และแก้ได้ด้วยการปรับจากส่วนของ security ใน system preferences นะครับ
http://discussions.apple.com/thread.jspa?messageID=8830809&#8830809

ใน System preferences/ Security/ General
เข้าไปเอา Log out after XX minutes ออกครับ

10
ใช่ครับ เข้ามาต้องlog in

ใช่ครับ เข้ามาต้องlog in ผมตั้งไว้ที่security ถ้าต้องLog in ไม่เป็นไร แต่ว่าตอนเครื่อง sleep ทำยังไงให้ มันยังทำงาน(โหลด โปรแกรม) ตลอดครับ

10285
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ sleep ครับ

คือถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คุณไปตั้งให้เค้า log out เอง (จากในส่วนของ security) เมื่อถึงเวลาที่กำหนดครับ

วิธีแก้คือไปยกเลิกตรงนั้นก่อน (ถ้าคุณตั้งเอาไว้อยู่นะครับ)

ถ้าไม่ใช่เพราะแบบนี้ ปัญหาจะเป็นที่จุดอื่น และต้องแก้ไขที่ตรงอื่นครับ =)

ลองดูในหัวข้อ security ก่อนนะครับว่าตั้งตรงนี้ไว้อยู่หรือเปล่า

10285
เอาตรงนี้ออกนะครับ

ลองดูนะครับ อยู่ใน system preferences/ security ครับ

pippo's picture
2469
หลับแล้วไม่ตื่น

ใน Energy Saver มีอีกจุดที่ให้เลือก Put the hard disk(s) to sleep when possible ไม่ทราบว่าคุณ ohonano ได้ปลดออกหรือยังครับ
ส่วนการ Update ต่างๆ อยากจะแนะนำว่าให้เข้าไป Download มาไว้ในเครื่องเราก่อนจะดีกว่าแล้วค่อย Update โดยเฉพาะการ Update ไฟล์ขนาดใหญ่ๆ ตั้งแต่ 20MB ขึ้นไป
เพราะหลายๆ ท่านมักจะพบปัญหาครับ อีกอย่างไฟล์ที่เรา Download มาอาจได้ใช้ในวันหน้าก็ได้ครับเมื่อยามจำเป็นต้องลง OS ใหม่

10
-ขอบคุณครับ

-ขอบคุณครับ