เครื่องเปิดขึ้นมาแล้วมีแต่โลโก้แอปเปิ้ล

ball_23us's picture
26
พอจะทราบมั้ยครับว่ามันเกิดจากอะไร คือว่าใช้งานอยู่แล้ววันรุ่งขึ้นมาเปิดก็เป็นหน้าโลโก้แอปเปิ้ล แล้วซักพักก็เครื่องดับไปเอง ไม่รู้ว่าเกิดจาก system หรือ hdd แล้วมีวิธีลงใหม่ยังไงมั้ยครับในกรณีที่ไม่มีแผ่นที่ติดมากับเครื่อง จะใช้แผ่นของเครื่องอื่นได้มั้ยครับ

ikok's picture
10285
ไม่ยอมเข้า boot เข้า desktop แบบนี้

ลอง safeboot ดูนะครับ
1.เปิดเครื่องขึ้นมา
2.หลังจากได้ยินเสีย"ผ่าง" ให้รีบกด Shift ค้างเอาไว้

ถ้าสามารถ boot เข้าไปได้ ให้ลอง install os ใหม่ (ไม่แน่ใจว่าทำได้ใน saftmode หรือเปล่า.. แต่น่าจะได้ครับ)

ถ้าเข้าไม่ได้คงอาจจะต้องส่งซ่อมล่ะครับ =)

ปล.ก่อนหน้าที่จะมีอาการนี้ ได้ทำอะไรกับเครื่องไปบ้างครับ

26
ไม่ได้ทำอะไรนะครับก็เล่นเน็ต

ไม่ได้ทำอะไรนะครับก็เล่นเน็ตปกติทั่วไป

nickoe's picture
4320
ใช้แผ่นเครื่องอื่นไม่ได้ครับ

จะใช้ได้เฉพาะแผ่นซื้อครับ ลองหาเพื่อนที่ซื้อแผ่น os แยกมาขอยืมมาใช้ก่อนครับ
ลองหา mac เครื่องอื่นมาทำ target boot ก่อนครับ แล้ว backup งานต่างๆไว้ครับ
แล้วค่อยเอาแผ่นมา install ใหม่ ไปทำ target boot ที่ร้านที่ซื้อมาก็ได้ครับ
ส่วนใหญ่ก่อนซ่อมขอเค้าก็จะลอง target ให้ครับ

26
ทำ target boot ยังไงเหรอครับ

ทำ target boot ยังไงเหรอครับ คือเป็นมือใหม่น่ะครับ ทำอะไรไม่ค่อยเป็น

nickoe's picture
4320
ก็

ต้องดูครับว่าเครื่องมี firewire รึเปล่า เครื่องรุ่นใหม่ที่ไม่มี firewire นี่ผมไม่แน่ใจว่าทำได้รึเปล่า
ลองทำตามนี้ก่อนนะครับ ถ้าต้องการให้แปลให้ค่อยว่ากัน ตอนนี้ไม่ว่างครับ
http://support.apple.com/kb/HT1661

26
ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ