mac ไม่มีเสียงหลังจากลง 10.5 ครับ

Macjaidee's picture
3
mac ผม มันไม่มีเสียงอ่ะครับ ที่ sound ขึ้นว่า no input device found ต้องแก้ไขยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

[ผมขอเปลี่ยนชื่อหัวข้อให้ตรงกับเนื้อหานะครับ - ก๊อก]

ikok's picture
10285
ทำอะไรก่อนหน้านี้บ้างครับ?

ก่อนที่จะเกิดอาการนี้ได้ทำอะไรบ้างครับ? เช่นว่าลงโปรแกรมใหม่ หรือว่าดาวน์โหลดไฟล์ หรืออื่น ๆ .. ประมาณนี้ครับ =)

nickoe's picture
4320
ลองเช็คดู

ที่ preferences ครับ ตรง sound ว่าตั้ง output เป็น built in speaker หรือยัง
เพราะถ้ามันไปตั้งไว้ว่า line out มันจะไม่ออกครับ

3
Mac เสียงไม่ออกครับ พร้อมรูป

แห่ะ ๆ 1
ลง os x leopard แล้วเป็นดังนี้ครับ ช่วยที

Picture 7.png Picture 6.png Picture 4.png
10285
ไม่ทราบว่า ใช้เครื่องรุ่นไหน ปีอะไรครับ?

น่าจะเป็นเครื่องรุ่นเก่าหรือเปล่าครับ เห็นบอกว่าลง 10.5 แสดงว่าน่าจะ upgrade
ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ?

อีกข้อนะครับใช่ Upgrade เป็น 10.5.0 หรือเปล่าครับ?

3
ไม่ได้ upgrade ครับ

ไม่ได้ upgrade ครับ ลงใหม่เลย

10285
เอาแบบนี้นะครับ

ลองเข้าไปดูในนี้นะครับ

http://forums.macrumors.com/archive/index.php/t-376394.html

เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเอง คุณน่าจะระบุข้อมูลเพิ่มเติมตามที่ผมถามไปในโพสก่อนหน้านี้นะครับ เผื่อจะมีคนที่ราบวิธีแก้ผ่านเข้ามาแล้วช่วยคุณได้นะครับ =)

panouvat's picture
5
พึ่งเข้ามาเปนสมาชิกสดๆร้อนๆคร

พึ่งเข้ามาเปนสมาชิกสดๆร้อนๆครับ
พอเข้ามาแล้วไม่รู้จะพิมคำถามปัญหาลงตรงไหนเห็นตรงนี้มันว่างๆก็เลยเอาตรงนี้เลยครับ ไม่ว่ากันนะครับ...
ปัญหาก็คือเหมือนพี่เขานี้ละครับ กระทู้นานแล้วด้วย แต่ผมใช้เวอชันล่าสุดอยู่ครับ..แต่พอผมเสียบหูฟังเข้าก็มีเสียงที่เครื่องครับแล้วก็ตั้งค่า input output ถึงจะใช้ได้ พอถอดห
ุฟังแล้วเงียบเลยครับ ตอนยังไม่เสียบหูฟังก็เป็นดังภาพพี่เขานั้นล่ะครับ..พอเสียบเขาแล้วถึงสามารถปรับinput output ได้ครับ ก่อนหน้าก็ยังใช้ดีอยู่เลยครับ..
รบกวนด้วยครับบ....

nickoe's picture
4320
ลอง

Restart เครื่องรึยังครับ บางทีมันจำค่าค้างอยู่ครับ

dragonas's picture
2
เจอปัญหาลำโพงใน mac เสียงหายwxเหมือนกันครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ใช้แมคมือใหม่ เจอปัญหาแก้ไม่ตกเกี่ยวกับเสียงหาย เหมือนกัน รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ผมได้เข้าไปอ่านตามลิงค์ของคุณ ikok แนะนำไว้ให้แล้ว ครับ คิดว่าน่าจะเจอปัญหาเดียวกัน คือที่ช่องเสียบหูฟังของผมมีไฟสีแดงขึ้น (น่าจะเกิดเพราะเอาหูฟังขนาดเล็กเสียบเข้าไป)
คุณ Rob แนะนำให้ใช้ ไม้จิ้มฟันแก้ไขเอาเอง(ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่) ส่วนของคุณ spirochete แปลได้บ้างไม่ได้บ้าง ไม่เข้าใจศัพท์เทคนิคบางคำ

มีใครพอจะมีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับหรือว่า ส่งศูนย์บริการดีที่สุด

ขอบคุณครับ