ประกาศ : update เรียบร้อยแล้วครับ

ikok's picture
10285
ล่าช้ากว่าที่คาดการณ์เอาไว้หลายชั่วโมงอยู่ แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีในระดับนึงตามที่ผมตั้งใจเอาไว้นะครับ ลองเล่นกันดูก่อน เดี๋ยวช่วงบ่าย ๆ เย็น ๆ ผมจะอธิบายวิธีใช้งานส่วนต่าง ๆ ของเวปที่เปลี่ยนไปจากเดิมเล็กน้อย

ถ้าใครพบเจอส่วนไหนแปลก ๆ ก็รบกวนแจ้งผมด้วยนะครับ จะใน comment ของโพสนี้หรือในห้อง feedback ก็ได้

ขอบพระคุณครับ

ก๊อก

note : ผมเพิ่มขนาด Avatar ของหน้า user profile แต่ละคนเป็นขนาด 150x150 แล้วนะครับ ลอง upload กันเข้ามาใหม่ดูนะครับ =)

od2504's picture
1077
รีบตื่น(สาย)มาดู

/สวยงามแปลกตาดีครับ
/ตำแหน่ง avatar หากอยู่ด้านซ้าย และมีชื่ออยู่ด้วยกัน จะดีกว่าไหมครับ (จะได้พ้องกับ who-what-why-when)
/ในส่วนของข้อความป้องกัน spam มีคำสะกดผิดอยู่ 1 จุดครับ (คำว่า กรุณา)

10285
ขอบคุณครับ

เรื่อง avatar นี่ ยาวมากครับ เหตุที่ช้าส่วนนึงเพราะว่าผมรื้อดีไซน์ส่วนของ avatar นี่ 100 กว่ารอบครับ =P

เดี๋ยวไว้ค่ำ ๆ นี้จะลองเอามาเล่าให้ฟังนะครับ มันยากกว่าที่ผมคิดเอาไว้เยอะเลย - -'

update : ผมแก้ข้อความตรง CAPTCHA แล้วครับ - ขอบคุณอีกครั้งครับ - ก๊อก

Sagittarius's picture
128
รู้สึกว่าเต็มไปด้วยข้อมูลข่า

รู้สึกว่าเต็มไปด้วยข้อมูลข่าวสารจนลายตาไปหมดครับ
แต่ก็ยังชอบ THEME การออกแบบที่ดูแล้วสะอาดตากับการจัดหมวดหมู่ที่ง่ายต่อการค้นหาครับ.

10285
ข้อมูลก็ยังมีอยู่เท่าเดิมนะครับ

ผมรวบเอาไว้มาทางด้านขวา จะได้ใช้พื้นที่หน้าจอได้เต็มที่มากขึ้น
เช่นตรงส่วนของ how to ที่เวลาดูลึก ๆ แล้ว list จะซ้อนกันน้อยลงเพราะมีพื้นที่แสดงผลมากขึ้น ประมาณนี้ครับ

มีแอบแถมหัวข้อด้านล่างให้ 3 แถว เผื่อว่าใครสนใจจะอ่านเพิ่มเติมครับ แห่ะ ๆ แห่ะ ๆ 1

little_fuku's picture
703
มาชม

แปลกตาจริงด้วย ต้องเล่นเรื่อยๆถึงจะชิน อุอุ ยิ้มปากกว้าง

10285
^o^ /

ผมเจอที่ผิดพลาดล่ะ เดี๋ยวจะค่อย ๆ แก้ไขไปเรื่อย ๆ
มาคราวนี้ทำตีมเองแล้ว น่าจะควบคุมอะไรได้มากขึ้นกว่าแต่ก่อน =)

Mixmerize's picture
1480
โฉมใหม่

โฉมใหม่ ดูมันแน่นๆลายๆยังไงก็ไม่รู้นะ - -"

10285
เอาน่า...

เดี๋ยวก็ชินครับ แบร่..

1480
รอ

คำแถลงการเกี่ยวกับรายละเอียดใหม่ของเว๊บอยู่นะครับ ^ ^
ตอนนี้ขนของกลับกทมแล้ว แต่ตัวยังอยู่ คิดถึง iMac มากมาย(ใช้ PC เพื่อนอยู่)

10285
ผมโพสไปบางส่วนแล้วครับ

สามารถเข้าไปดูได้ที่นี่ครับ http://macmuemai.com/content/811
เดี๋ยวจะโพสต่อให้เสร็จคืนนี้ คงมีเรื่องเกี่ยวกับเบื้องหลังการดีไซน์ด้วย เผื่อเป็นประโยชน์กับคนเรียนทางด้านนี้ครับ

10285
มาอัพเดทให้อีกทีครับ

โพสในหน้าแรกแล้ว เกี่ยวกับการใช้งานทั่วไป และเบื้องหลังการออกแบบแมคมือใหม่.คอม ตอนแรกครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/814

nickoe's picture
4320
แบรบว่า

ชอบ theme เดิมมากว่าแฮะ อันนี้มันดูแล้วมึนๆ เยอะไปหมด

10285
เดี๋ยวผมหาทางทำให้อ่านง่ายขึ้นนะครับ =)

ส่วน layout ผมคง fix เป็นแบบนี้ไปก่อน คาดว่าจะเปลี่ยนในเรื่องสีที่ทำให้อ่านง่ายขึ้นครับ

Nannie's picture
600
ชอบแบบเก่ามากกว่าค่ะ

สอดคล้องกับเวบ apple มากกว่า

ส่วนแบบใหม่ ให้ความรู้สึกวิชาการจ๋า ออกแนวเหมือนเวบคุณครู

แต่ยังไง...ก็สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้

หน้าตาเวบแบบไหน ก็คงต้องใช้ล่ะ

ฮ่าๆๆๆๆ

10285
สายน้ำไม่ไหลย้อนกลับค่ะ :P

แบบ apple ไงคะ ชอบเอาของใหม่ ๆ มาลอง แบร่..

ni2008_cpf's picture
82
ดูแปลกตาจริงๆ

งงอยู่เหมือนกัน..แต่เดี่ยวคงชิน...ชอบที่ avatar ย้ายไปอยูืทางขวามือเพราะเวลามองหน้าจอจะถนัดเอียงหน้าไปทางซ้ายมือถ้าไม่มีอะไรรกๆทางซ้ายมือทำให้เวลา Post รู้สึกสบายตาดี ยิ้ม

artslan's picture
130
เหมือนทาสีบ้านใหม่เลยนะครับ

เหมือนทาสีบ้านใหม่เลยนะครับ
ตอนนี้ก็ลองๆเล่นดู คงจะเข้าที่เข้าทางในไม่ช้า สำหรับผม ยิ้มปากกว้าง

mike's picture
104
เย่...น่าสนใจครับ theme นี้

เย่...น่าสนใจครับ theme นี้ หมดกัน 2

10285
^^

@artslan
เอาใจช่วยครับ แรก ๆ ผมก็งง ๆ อยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้เริ่มจะชินแล้ว
@mike
ขอบคุณครับคุณ mike

happiness's picture
148
รูปแบบสวยดีครับ

ว่าแต่เปลี่ยนฟอนท์หรือเปล่าครับ ดูแปลกๆตาไปหน่อย
ผมขัดใจนิดนึงตรง tab ที่เป็นสีส้มๆแดงๆน่ะครับ ไม่สวยเลย
แล้วก็อยากได้โลโก้เว็บแบบเดิมครับ อิิอิ จุกจิกไปปล่าวหว่า

10285
ขอบคุณครับ =)

ฟ้อนท์ผมเปลี่ยนนิดหน่อยครับ ผมชอบฟ้อนท์ที่ตัวเลขขี่กันไปมาเป็นการส่วนตัวครับ(123456789) เลยอยากนำมาลองใช้ดู มันเป็นเอกลักษณ์ดี อย่างน้อยผมก็คิดว่าจะทำทั้งทีแล้ว ลงรายละเอียดในทุก ๆ ส่วนแล้วเลือกใช้ฟ้อนท์สวย ๆ ไปเลยดีกว่า

เรื่อง tab เอาไว้มีเวลาจะเปลี่ยนใหม่ครับ ตอนนี้ผมแก้ CSS ตรงอื่นอยู่ ไล่ไปไล่มา ไม่ไปไหนสักที แบร่..

เรื่องโลโก้แถบด้านบน ผมกำลังเลือกอยู่ครับ ว่าจะจับ iMac สัก 100 เครื่องมาเรียงต่อกัน แต่ยังทำให้ออกมาสวย ๆ ไม่ได้ครับ =) เลยเอาเป็นตัวหนังสือไปก่อน

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำนะครับ ยิ้มปากกว้าง

Nannie's picture
600
รบกวนพี่ก๊อกนำ tab menu ด้านบนกลับมาได้ไหมค่ะ

ด้วยหลักพฤติกรรมศาสตร์ของมนุษย์โลกชาวไทยภูธรอย่างแนน
นอกจากจะขัดตาด้วยแทบเมนูด้านขวาที่ไม่ถนัดเอาซะเลย (เพราะคนไทยเปิดหนังสือและอ่านจากซ้าย)
ยังไม่สามารถหาปุ่ม home หรือ tab อื่นๆด้านบนตามที่ควรจะมีได้อีก

จากผลการวิจัยที่ผ่านมา โดยมนุษยชาติ 1 พันคน พบว่า
ปุ่ม home ที่ผู้ใช้งานเวบไซต์หาเจอได้ง่ายที่สุด ไม่ใช่รูปบ้านหรือจั่วหน้าบรรณ ใดใดทั้งสิ้น

หากคือ....คำว่า Home นะก้าบบบบบบ

เอา home ของเขาคืนมานะ แอบเคือง แอบเคือง แอบเคือง แอบเคือง
ทำยังงี้ แกล้งกันชัดๆ กลับไม่ได้ ไปไม่ถูกกันเลยทีเดียว

ยิ่งคำว่า แมคมือใหม่.คอม ไม่สื่อสำหรับแนนนะ
ตอนนี้ เวบดูซับซ้อน ใช้งานยาก และไม่เป็นมิตรค่ะ

ปล. รู้ว่างานยุ่งนะคะ แต่ก็สู้ๆนะ เอาใจช่วยๆ

10285
ที่ถูกต้องคือ

เวปนี้ไม่เป็นมิตรสำหรับผู้ใช้ IE เวอร์ชั่น 6 ค่ะ

อีกหน่อยผมจะปรับยิ่งกว่านี้ และเป็นไปในแนวทางสำหรับผู้ใช้ FF หรือ Safari โดยเฉพาะค่ะ

เหตุผลเพราะ
1.ผมหา IE 6 มาใช้ตอนพัฒนา theme ไม่ได้
2.Majority ส่วนใหญ่ของผู้ใช้ Mac ใช้ FF และ Safari เป็นหลัก ซึ่งถ้าผมจะทำเวปให้รองรับเฉพาะผู้ใช้งานส่วนใหญ่มันค่อนข้างสมเหตุผล

ให้น้องแนนเปลี่ยนมาใช้ IE7 ไม่ก็ IE 8 หรือ FF แทนค่ะ

ส่วนเหตุผลที่ย้ายเมนูของ user กับอะไรต่อมิอะไรมาไว้ที่ด้านขวา อยู่ในนี้ค่ะ
http://macmuemai.com/content/819

เรื่อง header พี่เตรียมอยู่ แต่ยังไม่สวยถูกใจ เลยยังไม่อยากเอาขึ้นค่ะ =)

1480
Quote:เบื้องหลังการออกแบบ

Quote:
เบื้องหลังการออกแบบ แมคมือใหม่.คอม #2

ไม่มี reply comment ขึ้นมา เลยคิดว่ามาพูดตรงนี้น่าจะดีที่สุด

เห็นด้วยกับเรื่อง Tags ครับ จำเป็นอย่างยิ่ง
เพราะมิกเองก็เป็นหนึ่งที่ไม่ค่อยได้ใช้ search ซักเท่าไหร่(แต่หลังๆก็ใช้นะ) เพราะบางทีสงสัย แต่ไม่รู้จะต้อง search คำว่าอะไรดี

ส่วนระบบ search ที่อยู่แถบด้านบนซ้ายนั้น ก็โอนะครับ แต่ถ้าระบบ search เด้งปรู๊ดปร๊าดแบบ spotlight ได้นี่จะแจ่มสุดๆ (ฮา)

ส่วนเรื่องที่พี่ก๊อกไม่ต้องการแยกส่วนของเวปโดยการใช้สีในการแบ่ง อันนี้ก็ต้องรอดูต่อไป
ตอนนี้ผมก็เริ่มชินในระดับหนึ่งแล้ว แต่ก็ยังรู้สึกว่าดูรกๆอยู่ดี

อีกเรื่องที่ลืมบอกคือการเข้ามาของแถบสี gadient (เขียนถูกมั้ย) ที่สีออกเทาๆ อันนี้ใช้แล้วดูไฮโซดีครับ

10285
ขอโทษทีครับ

ปรกติผมเปิด comment เอาไว้ทุกหน้า แต่ไม่รู้ทำไมเนื้อหาในหน้านั้นปิด comment ไว้

ตอนนี้เปิด comment แล้วนะครับ

1480
อืมม

วันนี้เงียบจัง - -

1077
เสนอเพิ่มเติมครับ

/สังเกตุว่าตอนนี้ผมต้องกรอก login/user name และ password เองทุกครัง (ไม่อัตโนมัติเหมือนก่อน) ทั้งต้องคิดเลขเื่อป้องกันสแปม ก่อนเสมอ
/จะดีไหมครับ หากแสดงชื่อผู้โพสล่าสุด ในแต่ละหัวข้อน่ะครับ (จะทำให้ง่ายต่อการติดตามหัวข้อการโพสของต้น โดยอาจไม่ต้องเปิดเข้าไปดู)
/ขอบคุณครับ

4320
ต้อง login เอง

ทุกครั้งเลยเหรอครับ ของผมไม่นะ ใช้คอมสองเครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ส่วนเรื่องโพสล่าสุดก็เห็นด้วยครับ บางทีผมก็ลืมว่าตอบอะไรไป ฮา............

10285
ผมมีวิธีครับ

วิธีแสดงชื่อคนโพส comment ล่าสุดไม่น่าจะช่วยเท่าไหร่ครับเดี๋ยวผมลองทางอื่น ผมว่าจะลองช่วงวันหยุดนี้ สำหรับเอาไว้ให้สมาชิกตามเนื้อหาที่ตัวเองโพสไว้ได้ เดี๋ยวค่อยว่ากันนะครับ =)

artslan's picture
130
สำหรับชาวโอตาคุอย่างผม

สำหรับชาวโอตาคุอย่างผม เมนูทางขวาผมค่อนข้าง ok กับมันแระล่ะ อิอิ ยิ้มปากกว้าง

10285
โอตากุนี่...

ญี่ปุ่นเหรอครับ?

4320
ไม่แน่ใจนัก

แต่คำนิยามของ "โอตาคุ" รู้สึกจะประมาณ กลุ่มคนที่ชื่นชอบการ์ตูนอย่างหนักครับ
ถึงขั้นหนักมาก ต้องติดตามกันไม่หยุด เคยอ่านเจอศัพท์ของวงการการ์ตูนอยู่เหมือนกัน

ผมเองก็โอตาคุกลายๆเหมือนกัน ฮา...............

1480
โอตาคุ

ประมาณว่า เป็นคนที่หมกมุ่นกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งอยู่ตลอดๆ แบบบ้าสิ่งนั้นขนาดหนักน่ะครับ อันที่จริงจะเป็นอย่างอื่นที่ไม่ใช่การ์ตูนก็ได้ แต่ส่วนใหญ่จะเจอกับพวกคลั่งไอดอล การ์ตูน มังงะ อะไรเทือกๆนี้ครับ

10285
โอตากุ..

ขอบคุณครับ =) มาช่วยกันขยายความ

ผมเองก็หมกมุ่นนะ... เป็นบางเรื่อง... อาย

4320
พวกเรา

ทั้งหมดก็คงเป็น mac otaku ฮา..............

1077
กรอกใหม่ทุกครั้งครับ

/เพียงแต่ในส่วนของ name นั้นกรอกเฉพาะอักษรตัวแรก แต่ password กับผลบวกเลข ต้องกรอกเองทุกครั้ง
/บางครั้งเมื่อเปิด safari เข้ามา เวปนี้ก็ใจดี login ให้เลย แต่ก็เฉพาะเมนู Home เท่านั้น ส่วนเมนูอื่น เช่น forum ต้อง login ใหม่
/แต่ก็ดีเหมือนกัน จะได้ฝึกการจำไปในตัว เพียงแต่แปลกใจที่ ก) ไม่เหมือนเดิม ข) เป็นเฉพาะกับเวปนี้ ค) เครื่องผมไม่เหมือนคนอื่น (หรือเปล่า)

10285
ผมลองปรับเรื่อง login กับ captcha ให้แล้ว

รบกวนคุณ od2504 ลองดูใหม่นะครับ มีความสุข