Yosemite 10.10.3 แล้ว Internet ค้าง ทั้งๆที่ยัง connect WIfi ได้อยู่

jeafish's picture
20
มีใครมีปัญหาแบบเดียวกันบ้างไหมครับ

ขอท้าวความหน่อยนะครับ
ผมใช้ Mac Mini Yosemite update เป็น version ล่าสุด 10.10.3 แล้วครับ
เมื่อก่อนใช้เนท 3BB อยู่ตจว. ลื่นไหลดีมากๆ (แต่ตอนนั้นยังไม่ได้เป็นตัว 10.10.3 นะครับ)
ตอนนี้ย้ายกลับมากทม. เปลี่ยนเป็นเนท True แต่ยังใช้ Router ตัวเดิมนะครับ

เจอว่า อยู่ๆ ถึงแม้ยัง connect กับ Wifi อยู่ สัญญาณเต็ม แต่ Internet ค้าง ไม่ไปไหนครับ
ต้องคลิกรูปสัญญาณ Wifi ด้านบน ให้ปิด แล้วเปิดใหม่ ก็จะทำให้ Internet วิ่งได้ครับ
แต่เป็นอยู่แค่ราวๆ 2-3 นาทีเท่านั้น Internet ก็จะค้างอีก ทั้งๆที่ยัง connect Wifi อยู่นะครับ
ที่สังเกตได้ชัดๆคือ ตัว icon ของ Dropbox ที่อยู่ข้างๆกันน่ะครับ มัน Disconnect ไปเฉยๆเลยครับ เหมือนว่าไม่ได้ต่อ Internet อยู่ครับ แล้วก็ไม่สามารถเข้าเวปใดๆได้เลยครับ หรือหนังที่กำลังดูอยู่ก็ค้างขึ้นทันทีครับ
ผมลอง connect Wifi กับ iPhone ก็สามารถใช้เป็นปกติดี
หลานผมใช้ Internet ผ่านทาง Windows 8 ก็ใช้ได้ปกติ ลื่นไหลดีมากๆครับ

ก็พยายามแก้ไขเอง โดยการ search หาข้อมูล มีแนะนำให้ระบุชื่อ DNS ที่สแกนแล้วว่าไวสุด หรือเปลี่ยน settings ก็ทำหมดแล้วครับ ก็ใช้ไม่ได้ครับ

พี่ๆ MMM มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมอีกไหมครับ ตอนนี้ใช้ Internet ไม่ได้เลยครับ

minemind's picture
3876
เหมือนมันจะเป็น Bug ของ OSX

เหมือนมันจะเป็น Bug ของ OSX น่ะครับ ผมเคยมีอาการนี้อยู่พักนึง ลองเปลี่ยน router ไป 2-3 ตัวแล้วก็ยังพบปัญหา

เพื่อนผมทดสอบด้วยการเปลี่ยน router ให้ปล่อยสัญญาณที่ 5 GHz พบว่าปัญหานี้หายไปครับ แต่ router ดังกล่าวราคาค่อนข้างแพง และผมลองทดสอบติดตั้ง OSX ใหม่ ปัญหาพบน้อยลงครับ