มีใครลง Yosemite แล้วเปิดไฟล์ภาพเป็นเหมือนไฟล์เสียแบบนี้มั้ยครับ

athurlouise's picture
67
ผมได้ลง yosemite มาซักพักครับโดยการลงแบบ clean ทุกอย่างก็ทำงานได้ตามปกติ แต่ปัญหาที่เจอคือเวลากด spacebar เพื่อ preview ภาพมันดันกลายเป็นแบบนี้ครับ

ตอนแรกผมนึกว่าไฟล์เสียครับ พอลองกดเปลี่ยนรูปแล้วกลับมากดก็ขึ้นได้ปกติ แต่จะโหลดช้าพอควร เพื่อความชัวร์เลยรีบเช็คหลายโปรแกรมกลายเป็นว่าไฟล์ไม่ได้เสียครับ แต่เป็นเหมือนพรีวิวขึ้นไม่ทัน ซึ่งเป็นบ่อยมากครับ จากตัวที่แล้วที่ผมใช้ 10.5.8 ตอนนี้เจอแต่ปัญหานี้ครับ บางทีก็ขึ้น error แทนครับ เหมือนไฟล์เสีย พอย้อนกลับมาใหม่ก็ขึ้นปกติครับแต่ช้ามาก

อันนี้เป็นภาพ before ครับ

อันนี้เป็นภาพหลังจากย้อนกลับมาใหม่อีกครั้งครับ

ตอนนี้ใช้ Yosemite ตัวนี้ครับ

หนักใจมากครับเพราะตอนนี้เครื่องช้ากว่าเดิม แล้วก็มีปัญหาไฟล์ภาพแบบนี้ครับ ใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ ต้องแก้ไขยังไงครับ หรือผมต้องยกเครื่องไปที่ศูนย์รึเปล่าครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2558-05-08_at_15.34.41.png73.46 KB
minemind's picture
3876
ถ้าเป็นการ upgrade

ถ้าเป็นการ upgrade โอกาสที่จะเกิดอาการแบบนี้ค่อยข้างมีบ่อยครับ ลอง repair permission disk ดูก่อนนะครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะแก้ไขได้

ส่วนเรื่องเครื่องช้านั้น แนะนำให้ clean install ใหม่ดีกว่าครับ

od2504's picture
1077
เสนอให้ลอง

เสนอให้ลองใช้ CleanMyMac2 ดูก่อนดีไหมครับ
โดยเฉพาะในกรณีเครื่องช้า อาจช่วยได้ครับ

อาจต้องลงทุน แต่คิดว่าคุ้มครับ