mac cleaner mackeeper

kittikorn's picture
272
ช่วยกรุณาแนะนำผมด้วยครับ ตั้งแต่ใช้เครื่องมาเกือบแปดปีแล้ว ยังไม่เคยเจอปัญหานี้เลย ผมแก้ไขก็ไม่เป็น
เริ่มจากที่ผมได้รับความแนะนำวิธี copy clip จากเฟสบุค จากคนในเวปที่ไม่รู้จักกันมาก่อนเลย เขาแนะนำให้ผมติดตั้ง app ชื่อ downnet.com
แล้วให้เอา url ของเวปที่ต้องการ copy ไปแปะไว้แล้วกด download ครับ ระหว่างที่ผมพยายามติดตั้ง app ตัวที่ว่านี้ มันมีpop-up ให้ติดต่อ mackeeper ก่อน ผมก็กดไปตามขั้นตอนของที่เขาแนะนำ เมื่อติดตั้งแล้ว ทุกครั้งที่ผมเปิด safari จะมีโฆษณาขึ้นมากวน ตัว mackeeper เองก็ให้ clean up แล้วเครื่องจะได้เร็วขึ้น แม้กระทั่งผมจะเช้ค ibanking ของผมก็มี pop up ขึ้นมากวน ผมเครียดมากคิดว่าคงเป็น ไวรัส หรืออะไรสักอย่าง ก็เลยลบ ตัว mackeeper ออกไป โดยวิธีลากไปทิ้งใน appcleaner
ผมได้เปิดดุใน finder app ก็ไม่เห็นตัว app mackeeper แล้ว แต่ทุกครั้งที่ผมเปิด safari มันก็กลับมาใหม่ ให้ผมทำความสะอาดเคริ่องจะได้เร็วขึ้น แต่ผมก็ไม่กดตามที่เขาแนะนำ ผมไม่ทราบว่าจะแก้ไข อย่างไรดี ผมอาจจะเขียนเล่าไม่ละเอียด แต่เรื่องมันเป็นอย่างที่บอกครับ ถามและขอคำแนะนำ ก็ได้รับคำตอบว่าเครื่องผมโดนไวรัสแน่ๆ แต่ไม่มีใครแนะว่าต้องแก้ไชอย่างไร ผมอยากรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

pippo's picture
2469
ผมก็็อบมาจาก

Apple Support Communities นะครับ

Solution
1. Close Safari.
2. Go to your Applications folder.
3. Delete the "MacKeeper" file and empty the trash.

To fully remove the program, delete the following files (if they exist):

/Library/Application Support/MacKeeper
/Library/LaunchDaemons/com.zeobit.MacKeeper.plugin.AntiTheft.daemon
/Library/LaunchDaemons/com.zeobit.MacKeeper.AntiVirus
~/Library/Preferences/com.zeobit.MacKeeper.plist
~/Library/Preference/com.zeobit.MacKeeper.Helper.plist
~/Library/LaunchAgents/com.zeobit.MacKeeper.Helper
~/Library/LaunchAgents/com.zeobit.MacKeeper.plugin.Backup.agent
~/Library/Caches/com.zeobit.MacKeeper

Where ~ = your home folder.

kittikorn's picture
272
ขอบคุณ คุณ pippo

ขอบคุณ มากครับ ผมเองคงไม่สามารถทำได้ครับ แต่ผมได้ ถ่ายรูปคำแนะนำไว้แล้ว ผมจะส่งไปให้ผู้รู้ที่สามารถลบ ได้ทำครับ

ยินดีที่ได้รับคำแนะนำนี้มากครับ

od2504's picture
1077
แนะนำเพิ่มเติม

ใช้โปรแกรม AdwareMedic ช่วยแก้ปัญหาได้ครับ

ขอบคุณครับ