สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนอีกแล้ว ใครพอทราบว่าจะสั่งปริ้นกระดาษ เอามาต่อแผ่นยังไงบ้างครับ

bombamhub's picture
38
จะปริ้นกระดาษขนาด A2 A1 ปริ้นด้วยกระดาษ A4แล้วเอามาต่อกันทีหลังครับ ในmacนี่สั่งยังไงครับ
อยากทราบวิธีครับ รบกวนด้วย

pippo's picture
2469
ขึ้นอยู่กับ

โปรแกรมที่ใช้ด้วยครับ บางโปรแกรมไม่สามารถน่ะครับ
อย่าง InDesign กับ Illustrator ทำได้ด้วยการสั่ง Print Tile แล้วเลือกให้ Overlap กันกี่มิลลิเมตรครับ

bombamhub's picture
38
ผมใช้แล้วกระดาษมาเกิน

ครับลองใช้ อิลาสแล้วแทนที่A3จะปริ้นA4 2แผ่นมันดันคอปให้เราเกินเป็น 6 แผ่น8แผ่น เลยงงๆ ครับ

pippo's picture
2469
ลองปรับ

ใน Illus มี 2-3 ขั้นตอน

• สั่งให้ Show Print Tiling ในเมนู View นะครับ
  • ตั้งค่าของ Page Setup ให้เป็น A4 ในคำสั่ง Print ก่อนครับ (มุมซ้ายล่าง) เลือกเสร็จแล้วกด Done จะกลับมาที่หน้างาน
  • แล้วใช้ Print Tiling Tool เลื่อนขอบเขคของงานที่เราจะ Print ได้ โดยจะมีเลขหน้าโชว์ที่ Print Tiling แล้วสั่ง Print ตามเลขหน้าที่เห็นครับ

แต่โดยปกติขนาดงาน A3 จะสั่ง Print ให้ออก A4 2 หน้า จะได้งานที่ Print ออกมาไม่มี Overlap นะครับ