iMac หรือออกอาการ (Burn CD)

Mixmerize's picture
1480
อยู่ๆเจ้า iMac ที่แสนเชื่องก็ออกอาการแล้วครับ
คือ ไรท์แผ่นไม่ได้ ไรท์แผ่น CD Princo เสียไป 3 แผ่นแล้ว (2แผ่นในคืนเดียวกัน และแผ่นล่าสุดพึ่งเมื่อคืนครับ)
จะมีปัญหาเกี่ยวกับการหักโหมใช้เจ้า iMac ตอนทำ Thesis มากไปรึป่าวครับ (ประมาณว่าไม่ค่อยได้พักเครื่องแล้วเครื่องร้อน)
แต่ให้ผมเดามันก็ไม่น่าจะไปยุ่งเกี่ยวอะไรกับส่วนของ CD Drive ใช่มั้ยครับ

เลยจะถามว่ามีวิธีเช็คเบื้องต้นยังไงบ้างรึป่าวว่า ปัญหามันเกิดจากไหน จากแผ่น จากเครื่อง หรือจากโปรแกรม(Toast) กันแน่

หรือเห็นทีผมจะต้องหิ้วเจ้า iMac เค้าศูนย์กับเค้าซะแล้ว หลอน

ikok's picture
10285
ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นดูก่อนครับ

ไม่ก็เปลี่ยนจาก cd เป็น dvd หรืออย่างอื่น

โอกาสทำแผ่นเสียเกิดได้นะครับ ต้องค่อย ๆ ลอง

nickoe's picture
4320
เปลี่ยนยี่ห้อโลดครับ

อย่าว่าแต่ princo เลย sony ผมก็เจอมาแล้ว เหอะๆๆๆๆ
แนะนำ verbatim ครับ ยังไม่เคยเจอเสีย sony ก็โอเคนานมากๆกว่าจะเจอที
อีกยี่ห้อนึงที่ผมว่าใช้ได้เลยคือ HP ครับ ยังไม่เจอเหมือนกัน

Mixmerize's picture
1480
แต่ละยี่ห้อ

เกรงว่าจะหาซื้อตามร้านทั่วไปยากนะ แต่เห็นทีก็คงต้องเปลี่ยนเหมือนกัน - -"

ikok's picture
10285
ลองซื้อทีละน้อย ๆ ก่อนก็ได้ครับ

พวก lot ละ 10 แผ่น ผมว่าพวกนี้น่าจะหาได้นะ

ที่ห้างแหลมทองบางแสนน่าจะมี =)