ย้าย iPhoto ไปยัง External HHD

rsakchai's picture
396
  1. รบกวนขอคำแนะนำหรือขอ link ที่ใช้ในการย้าย iPhoto ไปยัง External HHD
  2. ย้ายไปแล้ว folder หรือ format ใน iPhoto จะยังเหมือนเดิมไหมครับ

รบกวนด้วยครับ

minemind's picture
3876
ปกติก้อนไฟล์ของ iphoto

ปกติก้อนไฟล์ของ iphoto ที่ชื่อ iphoto library สามารถ copy ไปได้เลยครับ แต่หากต้องการ browse ไปหานั้น เมื่อกด iphoto ให้กด opt ค้างและเปิดโปรแกรม iphoto ขึ้นมาครับ จะสามารถ browse ไปหา iphoto library ได้ครับ

แต่ควรจะระวังด้วย หาก iphoto มีการ update version และ iphoto library เป็น version ที่เก่ากว่า มันจะฟ้องให้ update โครงสร้างของ library ครับ หากมีจำนวนภาพเยอะจะใช้เวลาค่อนข้างนานมากครับ

od2504's picture
1077
ทราบมาว่า apple หยุดพัฒนา

ทราบมาว่า apple หยุดพัฒนา iPhoto แล้ว ใช่ไหมครับ
ถ้าเช่นนั้น ก็หมดกังวลเรื่อง Version update กระมังครับ

minemind's picture
3876
ไม่นานมานี้มีการเปิดตัว

ไม่นานมานี้มีการเปิดตัว application photo น่ะครับ ที่เหมือนบน iOS แต่เป็น develop version แต่ไม่แน่ใจว่าการทำงานเป็นอย่างไร จะยกเลิก iphoto หรือเปล่า คงต้องติดตามอีกทีน่ะครับ

nickoe's picture
4320
ย้ายได้ไม่มีปัญหาอะไร ถ้า

ย้ายได้ไม่มีปัญหาอะไร ถ้า version ไม่เปลี่ยนครับ
กด ALT แล้วคลิกที่ iPhoto ตอนเปิด จะเลือก browse ได้ว่าจะเอา libary ไหน