อัพเป็น Yosemite แล้วดูหนังไฟล์ .MKV ไม่ได้

i-Zine's picture
80
ผมอัพเดท OS เป็น Yosemite แล้วดูไฟล์หนังในเครื่องไม่ได้เลยครับ ทั้ง VLC และ Mplayer OSX (default) ต้องอัพอะไรเพิ่มเติ่มรึเปล่าครับ หรือมีตัว Player ตัวไหนเล่นได้มั๊ยครับ

ป.ล.คุณก๊อกหายไปไหน นานมากแล้วครับ ส่งข่าวสารทุกข์ สุขดิบกันบ้างเน้อ

pippo's picture
2469
ปัญหาหลัก

ของการ Upgrade OS คือเมื่อ up แล้วบางโปรแกรมจะไม่สามารถใช้งานต่อได้

คงต้องรอให้ผู้สร้างโปรแกรมนั้นๆ ทำการ up โปรแกรมตาม หรือหาโปรแกรมอื่นใช้ระหว่างรอครับ

ยกเว้นว่ามีบางโปรแกรม ผู้สร้างปล่อยทิ้งไม่ up ตาม ซึ่งส่วนตัวผมก็เคยเจอเช่นกันครับ

ยิ่งถ้าเป็นโปรแกรมที่ต้องใช้ทำมาหากินด้วยแล้ว ต้องยอมให้เครื่องใช้ OS X เดิมๆ ต่อไปครับ

minemind's picture
3876
ปัญหาจากการ upgrade os

ในกรณีที่ upgrade ขึ้นมา application บางตัวอาจจะทำงานผิดปกติครับ ซึ่งหากลบแล้วลงใหม่แล้วไม่หาย อาจจะต้องลอง search เพิ่มเติมที่ google ว่าเค้ามีวิธีแก้ใน version vlc นั้นและ os version นั้นๆอย่างไร ซึ่งในบางทีแค่ repair permission disk อาจจะหายครับ

แต่ถ้าให้ผมแนะนำคือ clean install ใหม่น่าจะดีกว่าครับ